చిన్న పార్టీలతో పెను సవాల్! | మునుగోడు ఎన్నికల్లో చిన్న పార్టీలతోనే సమస్య

  • మునుగోడు బరిలో ఇతర పార్టీలు, స్వతంత్రులు

  • ఉప ఎన్నికల వేదికగా సత్తా చాటేందుకు ప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు

  • ఇప్పటికే పాదయాత్రల పేరుతో జనంలోకి నేతలు

  • తమకు వచ్చే ఓట్లతో ప్రధాన పార్టీలపై ప్రభావం!

  • 2018 ఎన్నికల్లో 6.59% ఓట్లను చిన్న పార్టీలు చీల్చాయి

  • పార్టీలు, స్వతంత్ర అభ్యర్థులకు 13,327 ఓట్లు వచ్చాయి

  • తాజా పరిణామాలతో ప్రధాన పార్టీలు ఆందోళన చెందుతున్నాయి

  • చిన్న పార్టీలు, స్వతంత్రులను బుజ్జగించే ప్రయత్నాలు!

మునుగోడు/హైదరాబాద్ ప్రత్యేక ప్రతినిధి, అక్టోబరు 17 (ఆంధ్రజ్యోతి): హుజూర్‌నగర్ ఉప ఎన్నిక.. రెండు పార్టీల మధ్యే ప్రధాన పోటీ! దుబ్బాక ఉప ఎన్నిక.. త్రిముఖ పోటీలో ఊహించని ఫలితం! నాగార్జునసాగర్ ఉప ఎన్నిక.. మూడు పార్టీలు బరిలో ఉన్నా.. ప్రధాన పోటీ మాత్రం ఇద్దరి మధ్యే! హుజూరాబాద్ ఉప ఎన్నిక.. త్రిముఖ పోరు కనిపించినా రెండు పార్టీల మధ్య హోరాహోరీ పోరు నెలకొంది. కానీ, గతంలో జరిగిన అన్ని ఉప ఎన్నికలకు భిన్నంగా పరిస్థితులు ఉండే సూచనలు కనిపిస్తున్నాయి. ఈ ఉప ఎన్నికల్లో పలు చిన్న పార్టీలతో పాటు ప్రధాన పార్టీలు కూడా బరిలోకి దిగి ప్రచారాన్ని ముమ్మరంగా నిర్వహిస్తుండడంతో మున్ముందు సార్వత్రిక ఎన్నికల వాతావరణం కనిపిస్తోంది. మరోవైపు చిన్న పార్టీలతో పాటు స్వతంత్రులు కూడా పెద్ద సంఖ్యలో ఉండడంతో ప్రధాన పార్టీలకు కష్టాలు తప్పదనే అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. చిన్న పార్టీలు, స్వతంత్రులకు ఎన్ని ఓట్లు వస్తాయి? ప్రధాన పార్టీల అభ్యర్థుల మధ్య ఎవరి ఓట్లు చీలబోతున్నాయి? ఎవరి అవకాశాలను దెబ్బతీస్తుంది? అన్న విషయాలు చర్చనీయాంశంగా మారాయి. అంతేకాదు మొన్నటి ఉప ఎన్నికల్లో ఈ పార్టీలకు వచ్చే ఓట్లు, ఫలితంపై చూపే ప్రభావాన్ని బట్టి కూడా రానున్న సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో వీటికి ఎంత ప్రాధాన్యం ఉంటుందో తేలిపోతుంది. నిజానికి తెలంగాణ రాష్ట్రం ఏర్పడినప్పటి నుంచి అన్ని ఎన్నికల్లో చిన్న పార్టీల ప్రభావం పెద్దగా లేదు. అయితే ఇటీవలి కాలంలో చాలా పార్టీలు కాస్త యాక్టివ్‌గా మారాయి.

ప్రవీణ్ కుమార్ నేతృత్వంలోని బీఎస్పీ… బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ (బీఎస్పీ) అందులో ఒకటి. ఐపీఎస్ అధికారిగా స్వచ్ఛంద పదవీ విరమణ పొంది బీఎస్పీలో చేరిన ఆర్ఎస్ ప్రవీణ్ కుమార్ ప్రస్తుతం ఆ పార్టీ రాష్ట్ర చీఫ్‌గా కొనసాగుతున్నారు. ఇప్పటికే ఎక్కువ ఓటు బ్యాంకు ఉన్న బీఎస్పీలో ఆయన చేరడం ఆ పార్టీకి సానుకూలాంశం. ఉప ఎన్నికలకు ముందు ప్రవీణ్ కుమార్ రాష్ట్రవ్యాప్తంగా పాదయాత్ర కూడా చేపట్టారు. ఈ క్రమంలో ప్రవీణ్ కుమార్ రాజకీయ అరంగేట్రం తర్వాత మునుగోడులో పార్టీ పూర్తి సన్నద్ధతతో పోటీ చేస్తోంది. ప్రవీణ్ కుమార్ తన అభ్యర్థి ఆందోజు శంకరాచారితో కలిసి ప్రచారంలో పాల్గొంటున్నారు.

80 శాతం బీసీ ఓటర్లు ఉన్న ఈ నియోజకవర్గంలో బీసీ అభ్యర్థిని బరిలోకి దింపడంతో దళిత, బహుజన ఓటర్లతోపాటు ఆ వర్గం ఓటర్ల మద్దతు తమకు ఉంటుందని బీఎస్పీ నమ్మకంగా ఉంది. అంతేకాదు గురుకుల సంస్థ కార్యదర్శిగా ప్రవీణ్ కుమార్ ఏడేళ్లుగా సేవలందించడంతో ఆయనతోపాటు వివిధ జిల్లాలకు చెందిన గురుకుల పూర్వ విద్యార్థుల సంఘం (స్వేరోస్) సభ్యులు కూడా స్వచ్ఛందంగా ప్రచారంలో పాల్గొంటున్నారు. 2018 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో మునుగోడులో బీఎస్పీ తరపున పోటీ చేసిన మల్గ యాదయ్య కేవలం 738 ఓట్లు సాధించగా, ఈసారి పరిస్థితి భిన్నంగా ఉంది. బీఎస్పీతో తమకు నష్టం వాటిల్లే అవకాశం ఉందని ప్రధాన పార్టీలు ఆందోళన చెందుతున్నాయి.

టీజేఎస్ తరపున బీసీ అభ్యర్థి. 2018 ఎన్నికలకు ముందు ఎన్నో ప్రయత్నాలు చేసిన ప్రొ.కోదండరామ్ నేతృత్వంలోని తెలంగాణ జనసమితి (టీజేఎస్) కూడా మునుగోడులో అభ్యర్థిని నిలబెట్టింది. ఈ పార్టీ తరఫున చండూరు మండలం బోడంగిపర్తి నుంచి పల్లె వినయ్‌కుమార్‌ పోటీ చేస్తున్నారు. ఆయన భార్య గతంలో గ్రామ సర్పంచ్‌గా ఉన్నారు. బీసీ వర్గానికి చెందిన ఆయనకు మద్దతుగా పార్టీ అధ్యక్షుడు కోదండరామ్ ప్రచారం చేయనున్నారు. చండూరు మండలంలోని కొన్ని గ్రామాల్లో ఈ పార్టీ ప్రభావం కొంత ఉండే అవకాశం ఉంది. మరోవైపు వైస్ టీఆర్పీ పేరుతో పార్టీని స్థాపించిన షర్మిల వచ్చే ఎన్నికల నాటికి బలోపేతం చేయాలనే లక్ష్యంతో ఉన్నారు. గతంలో జరిగిన ఉప ఎన్నికల్లో అభ్యర్థిని నిలబెట్టలేదు. కానీ, ఆమె తనకు సన్నిహితుడైన కోమటిరెడ్డి రాజగోపాల్ రెడ్డికి మద్దతు పలుకుతోందనే ప్రచారం సాగుతోంది. కాగా, చిన్న పార్టీలతో పాటు స్వతంత్ర అభ్యర్థులు పెద్ద సంఖ్యలో బరిలో ఉన్నారు. తమకు కేటాయించిన గుర్తులు కారు, కమలం గుర్తుల తరహాలో ఉండడంతో ఎక్కడ నష్టపోతామోనని టీఆర్‌ఎస్‌, బీజేపీలు ఆందోళన చెందుతున్నాయి.

ప్రధాన పార్టీలకు సవాల్..మునుగోడులో త్రిముఖ పోటీ ఉంటుందని అందరూ భావించగా.. చిన్న పార్టీలు కూడా ప్రచారంలోకి దూకి ప్రధాన పార్టీలకు సవాల్ విసురుతున్నాయి. 2018లో ముఖాముఖి జరిగిన అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో చిన్న పార్టీలు, స్వతంత్రులు దాదాపు 6 శాతం ఓట్లను సాధించారు. ఈ త్రిముఖ పోటీలో వీరి ఓట్ల శాతం పెరిగితే ప్రధాన పార్టీ గెలుపోటములపై ​​కూడా ప్రభావం పడుతుందని రాజకీయ విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు. 2018 ఎన్నికల్లో 90 శాతానికి పైగా పోలింగ్ నమోదైన కొన్ని నియోజకవర్గాల్లో మునుగోడు కూడా ఒకటి. ఇక్కడ రికార్డు స్థాయిలో 91.30 శాతం పోలింగ్ నమోదు కాగా, కాంగ్రెస్ తరపున రాజగోపాల్ రెడ్డి 49 శాతం ఓట్లతో విజయం సాధించారు. టీఆర్ఎస్ అభ్యర్థి కూసుకుంట్ల ప్రభాకర్ రెడ్డి 37 శాతం ఓట్లతో రెండో స్థానంలో నిలిచారు.

బీజేపీ అభ్యర్థి గంగిడి మనోహర్ రెడ్డికి 6.40 శాతం ఓట్లు వచ్చాయి. అయితే, ఆ ఎన్నికల్లో ఆరు చిన్న పార్టీలు పోటీ చేసి 6207 (3.12%) ఓట్లను సాధించాయి. అలాగే ఆరుగురు స్వతంత్ర అభ్యర్థులు కూడా 4891 (2.46%) ఓట్లు సాధించారు. మూడు ప్రధాన పార్టీలను మినహాయిస్తే, చిన్న పార్టీలు మరియు స్వతంత్రులు 11,098 (5.58%) ఓట్లను సాధించారు. అయితే ఇప్పుడు బీజేపీ నుంచి రాజగోపాల్ రెడ్డి బరిలోకి దిగడంతో త్రిముఖ పోటీగా మారింది. గెలుపు తమదేనన్న నమ్మకంతో పార్టీలు ఉన్నా.. చిన్న పార్టీలు, స్వతంత్ర అభ్యర్థులు తమ విజయాన్ని అడ్డుకుంటారన్న భయం ప్రధాన పార్టీల్లో నెలకొంది. చిన్న పార్టీల నేతలను బుజ్జగించే ప్రయత్నాల్లో టీఆర్ఎస్, బీజేపీలు నిమగ్నమైనట్లు తెలుస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-23T13:04:57+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *