సెంట్రల్ సెక్టార్ స్కాలర్‌షిప్ పథకం

సెంట్రల్ డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ హయ్యర్ ఎడ్యుకేషన్ – కాలేజీ మరియు యూనివర్శిటీ విద్యార్థుల కోసం సెంట్రల్ సెక్టార్ స్కాలర్‌షిప్ స్కీమ్ విడుదలైంది. దేశవ్యాప్తంగా మొత్తం 82,000 స్కాలర్‌షిప్‌లు ఉన్నాయి. వీటిలో సగం మహిళలకు రిజర్వ్ చేయబడింది. ఈ స్కాలర్‌షిప్ పథకం ఆర్థికంగా దిగువ తరగతి కుటుంబాలకు చెందిన విద్యార్థులకు ప్రోత్సాహాన్ని అందించడానికి ఉద్దేశించబడింది. దీని ద్వారా డిగ్రీ, పీజీ, మెడిసిన్‌, ఇంజినీరింగ్‌ కోర్సులు అభ్యసించే వారికి ఆర్థిక సాయం అందిస్తారు. వివిధ రాష్ట్రాల్లో 18 నుండి 25 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు గల జనాభా ఆధారంగా రాష్ట్ర విద్యా బోర్డులకు స్కాలర్‌షిప్‌లు కేటాయించబడతాయి. వీటిని SEBలు హ్యుమానిటీస్, సైన్స్ మరియు కామర్స్ విద్యార్థులకు 3:3:1 నిష్పత్తిలో అందిస్తున్నాయి. ఈ పథకం CBSE మరియు ICSE అభ్యర్థులకు కూడా వర్తిస్తుంది. ఆసక్తి గల అభ్యర్థులు నేషనల్ స్కాలర్‌షిప్ పోర్టల్ ద్వారా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

డిజిటల్-ఇండియా.jpg

అర్హత: గుర్తింపు పొందిన బోర్డు నుండి కనీసం 80% మార్కులతో ఇంటర్/ క్లాస్ XII/ తత్సమాన కోర్సు పూర్తి చేసి ఉండాలి. ఏఐసీటీఈ/మెడికల్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా/డెంటల్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా గుర్తింపు పొందిన కళాశాలలు/విశ్వవిద్యాలయాల్లో డిగ్రీ/పీజీ కోర్సుల్లో ప్రవేశం పొంది ఉండాలి. దూర విద్య మరియు కరస్పాండెన్స్ కోర్సులలో చేరారు; డిప్లొమా అభ్యర్థులు; ఇతర స్కాలర్‌షిప్/ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ సౌకర్యం పొందుతున్న వారు దరఖాస్తు చేసుకోవడానికి అర్హులు కాదు. కుటుంబ వార్షికాదాయం నాలుగున్నర లక్షలకు మించకూడదు.

స్కాలర్‌షిప్: ప్రతి విద్యార్థికి ఐదు సంవత్సరాల వరకు ఈ స్కాలర్‌షిప్ ఇవ్వబడుతుంది. డిగ్రీ నుంచి పీజీ వరకు ప్రతి ఏటా రెన్యూవల్ చేయాల్సి ఉంటుంది. డిగ్రీ స్థాయిలో మూడేళ్లపాటు సంవత్సరానికి 10,000; పీజీ స్థాయిలో రెండేళ్లపాటు ఏటా రూ.20,000 చెల్లిస్తారు. BE/BTech కోర్సుల్లో చేరిన వారికి మొదటి మూడు సంవత్సరాలు సంవత్సరానికి 10,000; 20,000 చివరి సంవత్సరంలో ఇవ్వబడుతుంది. అలాగే ఐదేళ్ల కాలవ్యవధి గల ప్రొఫెషనల్/ఇంటిగ్రేటెడ్ కోర్సులు చేస్తున్న వారికి గత రెండేళ్లుగా ఏటా రూ.20,000 ఇవ్వబడుతుంది. స్కాలర్‌షిప్ మొత్తం అభ్యర్థి ఖాతాలో జమ చేయబడుతుంది. చదువుతున్న కోర్సులో 75% హాజరు మరియు కనీసం 50% మార్కులు ఉంటేనే పునరుద్ధరణ అవకాశం లభిస్తుంది.

ముఖ్యమైన సమాచారం

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: అక్టోబర్ 31

దరఖాస్తుతో పాటు సమర్పించాల్సిన పత్రాలు: ఇంటర్/తత్సమాన కోర్సులకు మార్కు షీట్లు; కులం, వైకల్యం, ఆదాయ ధృవీకరణ పత్రాలు; ఆధార్ కార్డ్/ ఓటర్ కార్డ్/ డ్రైవింగ్ లైసెన్స్/ పాస్‌పోర్ట్; కళాశాల ID కార్డ్.

ఇన్స్టిట్యూట్ ధృవీకరణ: నవంబర్ 15 వరకు

వెబ్‌సైట్: స్కాలర్‌షిప్‌లు.gov.in

డిజిటల్-ఇండియా.jpg

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *