బ్రెయిన్ స్ట్రోక్: సైలెంట్ కిల్లర్..! బాధితులు వీరే!

నేడు ప్రపంచ బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ డే

హైదరాబాద్ సిటీ, అక్టోబరు 28 (ఆంధ్రజ్యోతి): బ్రెయిన్ స్ట్రోక్.. సైలెంట్ కిల్లర్. ఒత్తిడి, ఆహారపు అలవాట్లు, వ్యాయామం లేకుండా నిత్యం బిజీగా ఉండేవారిలో ఈ స్ట్రోక్ కనిపిస్తోందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ప్రస్తుతం ఈ సమస్య మహిళల్లో కూడా కనిపిస్తోంది. ఒత్తిడి, మధుమేహం మరియు అధిక రక్తపోటు కారణంగా, మహిళలు కూడా దీనికి ఎక్కువగా గురవుతారు.

హైదరాబాద్‌లో మరిన్ని..

కోల్ కతా, ముంబై, చెన్నై వంటి నగరాలతో పోలిస్తే హైదరాబాద్ లోనే బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ బాధితులు ఎక్కువగా ఉన్నారని వైద్యులు చెబుతున్నారు. వృద్ధులు బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ బారిన పడుతున్నారు. వారిలో పురుషులే ఎక్కువ.

85 శాతం మందికి అవి ఎలా వస్తాయో తెలియదు

రోగికి కొన్నిసార్లు బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ గురించి తెలియకుండా ఉంటుందా? అవుననే అంటున్నారు వైద్యులు. 85 శాతం మంది తమకు బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ అనే విషయాన్ని గుర్తించలేకపోతున్నారని ఓ నివేదిక పేర్కొంది. కేరళ రాష్ట్రం కొచ్చిలోని అమృత ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మెడికల్ సైన్స్ అండ్ రీసెర్చ్ సెంటర్‌లోని స్ట్రోక్ మెడిసిన్ విభాగం అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ వివేక్ కె. నంబియార్, డాక్టర్ కార్తీకరాణి, డాక్టర్ రెమ్యా సుదేవన్, డాక్టర్ అబిష్ సుధాకర్ నిర్వహించిన సర్వేలో ఈ విషయం స్పష్టమైంది. మన దేశంలో గుండె జబ్బుల తర్వాత ఎక్కువ మంది పక్షవాతం కారణంగా మరణిస్తున్నారని, దీనిపై ప్రజల్లో మరింత అవగాహన కల్పించాలని ఈ నివేదిక స్పష్టం చేసింది.

20 శాతం కేసులు పెరిగాయి

కోవిడ్ తర్వాత హైదరాబాద్‌లో కనీసం 20 శాతం బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ కేసులు పెరిగాయి. కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్ స్ట్రోక్ ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది. సెరిబ్రల్ ధమనులలో రక్తం గడ్డలు సులభంగా ఏర్పడతాయి. 70 నుంచి 80 శాతం బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ మద్యపానం, పొగతాగడం వల్లనే వస్తుందని తేలింది. ఆరుగురిలో ఒకరు తమ జీవితకాలంలో స్ట్రోక్‌కు గురయ్యే అవకాశం ఉంది. నిద్రలేమి, ఎక్కువ గంటలు పనిచేయడం, రాత్రిపూట పార్టీలు చేసుకోవడం, మద్యం సేవించడం వంటివి స్ట్రోక్‌కు కారణమవుతాయి. డాక్టర్--సుదీర్-కుమార్-apollo.jpg

-డా. సుధీర్ కుమార్, అపోలో హాస్పిటల్స్ న్యూరాలజీ విభాగాధిపతి

పొంచి ఉన్న ముప్పు..

జీవనశైలిలో మార్పులు, మానసిక ఒత్తిడి కారణంగా చాలా మందికి బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ వస్తుంది. లక్షణాలు కనిపించిన తర్వాత నాలుగైదు గంటలలోపు ఆసుపత్రికి చేరుకుంటే బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ నివారించవచ్చు. కొందరిలో వైరల్ వ్యాధులతో వస్తుంది. రక్తనాళంలో గడ్డ ఏర్పడి వెంటనే కరిగిపోతుంది. అలాంటి వారికి ఐదేళ్లలోపు పెద్ద పక్షవాతం వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. గడ్డకట్టకపోతే, భవిష్యత్తులో స్ట్రోక్‌లను నివారించడానికి మందులు ఇవ్వవచ్చు. జీవనశైలి మార్పులు మరియు మందులు భవిష్యత్తులో బ్రెయిన్ స్ట్రోక్‌లను నివారించవచ్చు. ప్రతిరోజూ 40 నిమిషాలు నడవండి. ఆహార నియమాలు పాటించాలి. కొవ్వు తక్కువగా ఉన్న ఆహారాన్ని తినండి. మద్యపానం మరియు ధూమపానం మానేయండి.

డాక్టర్-తన్వీర్--అలీ-ఖాన్.jpg

-డా. తన్వీర్ అలీ ఖాన్, సీనియర్ న్యూరాలజిస్ట్, అలైవ్ హాస్పిటల్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *