అనస్థీషియా: అనస్థీషియా గురించి.. | మాదకద్రవ్య వ్యసనం గురించి అవగాహన ఏమిటి ms spl

అనస్థీషియా లేకుండా శస్త్రచికిత్స సాధ్యం కాదు. మందు కనిపెట్టి 75 ఏళ్లు పూర్తయిన సందర్భంగా అనస్థీషియా, దాని ఉపయోగాలు గురించి అవగాహన కల్పించే ప్రయత్నం చేద్దాం!

అక్టోబరు 16, 1946న USAలోని బోస్టన్‌లోని మసాచుసెట్స్ జనరల్ హాస్పిటల్‌లో ప్రపంచ వైద్య రంగంలో ఒక గొప్ప ఆవిష్కరణ జరిగింది. డాక్టర్ డబ్ల్యుజి మోర్టన్ మత్తుమందు ఈథర్‌తో గిల్బర్ట్ అబాట్ అనే రోగికి నొప్పిలేకుండా ఆపరేషన్ చేశారు. దాంతో వైద్యరంగంలో పరిశోధనలు, ఆవిష్కరణల ఆవశ్యకత ప్రపంచానికి తెలిసిపోయింది. అప్పటి నుంచి నొప్పి లేకుండా శస్త్ర చికిత్సలు చేసే విధానం ఊపందుకుంది. అంతకు ముందు, రోగిని బలవంతంగా మద్యం తాగించి, కదలకుండా ఉంచి శస్త్రచికిత్సలు చేసేవారు. రోగి విపరీతమైన నొప్పితో కేకలు వేస్తాడు మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో భరించలేని నొప్పితో షాక్‌కి వెళ్లి చనిపోతాడు. నేడు ప్రపంచవ్యాప్తంగా శస్త్ర చికిత్సలు సురక్షితంగా, నొప్పిలేకుండా జరగడానికి కారణం… ‘అనస్థీషియా’! అనస్థీషియాలజీ ఒక ప్రత్యేకతగా మారింది. దంత ఆపరేషన్ల నుండి, నాడీ శస్త్రచికిత్సలు, గుండె, కాలేయ శస్త్రచికిత్సలు, అవయవ మార్పిడి మొదలైన అన్ని రకాల శస్త్రచికిత్సలలో అనస్థీషియా కీలకంగా మారింది. సర్జరీ సమయంలో, వైద్యులు రోగి పక్కనే ఉండి, అనస్థీషియా ఇస్తారు, శ్వాస మరియు గుండె పనితీరును నియంత్రిస్తారు మరియు రక్తస్రావం ఆధారంగా రక్తమార్పిడి వంటి అనేక ప్రక్రియలను నిర్వహిస్తారు.

ఉస్మానియా పాత్ర

ఈథర్ తర్వాత, క్లోరోఫామ్ సమానంగా ప్రజాదరణ పొందింది. నిజాం మీర్ మహబూబ్ అలీఖాన్ ఆదేశాల మేరకు, 1888 మరియు 1891 మధ్యకాలంలో, డాక్టర్ ఎడ్వర్డ్ లారీ నేతృత్వంలోని వైద్యుల బృందం క్లోరోఫామ్‌పై పరిశోధనలు చేసింది. ఈ బృందంలో డాక్టర్ రూపాబాయి ఫెర్డోంజీ కూడా ఒకరు. ఆమె ప్రపంచంలోనే మొట్టమొదటి మహిళా అనస్థీషియాలజిస్ట్. క్లోరోఫామ్ అనస్థీషియా కింద ఆపరేషన్ చేయించుకున్న ప్రముఖులలో మహాత్మా గాంధీ కూడా ఒకరు. 1925లో పూణెలో క్లోరోఫామ్ సహాయంతో అపెండిక్స్ ఆపరేషన్ జరిగింది.

అనస్థీషియా, ఈథర్, క్లోరోఫామ్ తర్వాత మన దేశంలో ఎన్నో కొత్త మందులు వాడుకలోకి వచ్చాయి. అన్ని ఆధునిక శస్త్రచికిత్సలు సురక్షితంగా నిర్వహించబడతాయి. మన దేశంలో మొట్టమొదటి ఇంటెన్సివ్ కేర్ యూనిట్‌ను 1962లో ముంబైలో అనస్థీషియా వైద్యుడు ఏర్పాటు చేశారు.

అనస్థీషియా బోధన

స్వాతంత్ర్యం రాకముందు కూడా మన దేశంలో రెండు మెడికల్ కాలేజీల్లో అనస్థీషియా బోధించేవారు. నేడు ప్రతి వైద్య కళాశాలలో అనస్థీషియా పీజీ బోధిస్తున్నారు. రోగి పరిస్థితి విషమంగా ఉన్నప్పుడు అత్యవసర సమయంలో అనస్థీషియా వైద్యులు కీలక పాత్ర పోషిస్తారు. నేడు మత్తు వైద్యుల పాత్ర శస్త్రచికిత్సకు మాత్రమే పరిమితం కాదు. ప్రసవ సమయంలో నొప్పిని తగ్గించడానికి అనస్థీషియాలజిస్టులు గర్భిణీ స్త్రీలకు లేబర్ అనస్థీషియాను ఇస్తారు. శస్త్రచికిత్స అనంతర నొప్పిని తగ్గించడానికి అనస్థీషియాలజిస్టులు ఎపిడ్యూరల్ అనల్జీసియాను కూడా నిర్వహిస్తారు. ఇంటెన్సివ్ కేర్ పర్యవేక్షణ వారి చేతుల్లో ఉంది. వెంటిలేటర్లతో చాలా మంది తీవ్ర అస్వస్థతకు గురైన రోగుల ప్రాణాలను కాపాడి వారి ప్రాణాలను కాపాడిన ఘనత ఆయనది. దీర్ఘకాలిక వ్యాధులకు పెయిన్ కిల్లర్లు వేసే వారు కూడా ఈ వైద్యులే!

ఆకస్మిక కార్డియాక్ అరెస్ట్ (కార్డియాక్ అరెస్ట్) విషయంలో, కార్డియాక్ మసాజ్ మరియు రోగి యొక్క పునరుజ్జీవనం చేసే ప్రక్రియలో మత్తుమందుల పాత్ర ముఖ్యమైనది. ఇందుకోసం ఇండియన్ అనస్థీషియాలజీ అసోసియేషన్ ఆధ్వర్యంలో ఇండియన్ రెససిటేషన్ కౌన్సిల్ ఏర్పడింది. ఇందుకోసం తీవ్రంగా శ్రమిస్తున్నారు.

75 ఏళ్లు పూర్తయిన తర్వాత…

ఈ ఔషధం ఇప్పుడు నవజాత శిశువు నుండి వృద్ధుల వరకు అందరికీ సురక్షితం. ఇందుకోసం అనస్థీషియాలజిస్టులు ఎప్పటికప్పుడు తమ పరిజ్ఞానాన్ని పత్రికల ద్వారా అప్ డేట్ చేసుకుంటూ సదస్సులకు హాజరవుతున్నారు. భారతీయ అనస్థీషియాలజీని స్థాపించి 75 ఏళ్లు (1947-2022) పూర్తయిన సందర్భంగా దేశవ్యాప్తంగా మత్తుమందుల గురించి ప్రజలకు అవగాహన కల్పించేందుకు, వారిలోని అపోహలను తొలగించేందుకు అనస్థీషియా జ్యోతిని ప్రదర్శిస్తూ పలు కార్యక్రమాలు నిర్వహిస్తున్నారు.

– డాక్టర్ రామకృష్ట రెడ్డి,

అనస్థీషియా ప్రొఫెసర్,

ఇండియన్ అనస్థటిస్ట్ అసోసియేషన్ తెలంగాణ రాష్ట్ర కార్యదర్శి

Dr-M--Rama-Krishna-Reddy.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-01T17:24:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *