భారతీయ భౌగోళిక శాస్త్రం: భారతదేశ సహజ భూగోళశాస్త్రం

చోటానాగ్‌పూర్ పీఠభూమి (జార్ఖండ్): ఇది దేశంలోనే అత్యధిక ఖనిజ నిల్వ పీఠభూమి. దీనిని ‘రూర్ ఆఫ్ ఇండియా’, భారతీయ ‘ఖనిజాల ఖనాక్షి’ అని పిలుస్తారు. ఎక్కువగా జార్ఖండ్, ఉత్తర ఛత్తీస్‌గఢ్ మరియు పశ్చిమ బెంగాల్‌లోని పురూలియా ప్రాంతంలో విస్తరించి ఉంది. ఈ పీఠభూమి సముద్ర మట్టానికి సగటున 700 మీటర్ల ఎత్తులో ఉంది. ఈ పీఠభూమి ఎక్కువగా గోండ్వానా శిలలతో ​​నిర్మితమైంది. ఈ పీఠభూమి రేడియల్ నదీ వ్యవస్థను కలిగి ఉంది. ఒకే ప్రాంతంలో పుట్టి అనేక దిశల్లో ప్రవహించే నదులను రేడియల్ రివర్ సిస్టమ్స్ అంటారు. దామోదర్, సుబర్ణరేఖ, నార్త్ కోయెల్, సౌత్ కోయెల్ మరియు బర్కర్ వంటి నదులు ఈ పీఠభూమి గుండా ప్రవహిస్తాయి. దామోదర్ నది ఈ ప్రాంతం గుండా ప్రవహిస్తుంది మరియు పశ్చిమం నుండి తూర్పు వరకు విస్తృత లోయను ఏర్పరుస్తుంది. భారతదేశానికి అత్యధికంగా బొగ్గును సరఫరా చేసే గోండ్వానా బొగ్గు క్షేత్రాలు ఇక్కడే ఉన్నాయి. హజారీబాగ్ పీఠభూమి, దామోదర్ నదికి ఉత్తరాన, సగటు సముద్ర మట్టానికి 600 మీటర్ల ఎత్తులో ఉంది. దామోదర్ లోయకు దక్షిణంగా, రాంచీ పీఠభూమి సగటు సముద్ర మట్టానికి 600 మీటర్ల ఎత్తులో ఉంది. చోటానాగ్‌పూర్ పీఠభూమి యొక్క వాయువ్య సరిహద్దులో ‘రాజ్‌మహల్ కొండలు’ ఉన్నాయి. చోటానాగ్‌పూర్ పీఠభూమిలో ఎత్తైన శిఖరం: పరాస్ నాడ్ (1366 మీ.). ఇందులోని ‘జాదు గూడ’ ప్రాంతం ‘యురేనియం ఉత్పత్తికి ప్రసిద్ధి. ఝరియా బొగ్గు గని ఇందులో ఉంది. ఇది దేశంలోనే అతిపెద్ద బొగ్గు గని.

బస్తర్ పీఠభూమి (దండకారణ్య పీఠభూమి): ఇది ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో ఉంది. దాని చుట్టూ దండకారణ్యం వ్యాపించి ఉంది. ఇంద్రావతి నది దాని గుండా ప్రవహించి చిత్రకూట్ జలపాతాన్ని ఏర్పరుస్తుంది.

ఛత్తీస్‌గఢ్ మైదానం: ఇది ద్వీపకల్ప పీఠభూమిలో ఉన్న ఏకైక మైదానం. సాసర్ ఆకారంలో ఉన్న ఈ లోయలో మహానది ప్రవహిస్తుంది. మైదానం మొత్తం మైకాల శ్రేణి, ఒడిశా కొండల మధ్య ఉంది. ఈ మైదానం సున్నపురాయి మరియు షేల్స్ రాళ్లతో రూపొందించబడింది. ఈ మైదానం తూర్పున 250 మీ. 330 మీటర్ల ఎత్తు పడమర నుండి వ్యాపించి ఉంది.

షిల్లాంగ్ పీఠభూమి (మేఘాలయ పీఠభూమి): ఛోటానాగ్‌పూర్ పీఠభూమికి తూర్పున మేఘాలయ వరకు విస్తరించి ఉంది. రాజమహల్ కొండలకు ఆవల, ద్వీపకల్ప పీఠభూమి తూర్పు దిశగా మేఘాలయ లేదా షిల్లాంగ్ పీఠభూమి వరకు విస్తరించి ఉంది. ఈ పీఠభూమి ద్వీపకల్ప పీఠభూమి నుండి ‘మాల్డ్’ గ్యాప్/గారో – రాజమహల్ గ్యాప్ ద్వారా వేరు చేయబడింది. ఇది ఆర్కియన్ క్వార్ట్‌జైట్‌లు, షేల్స్ మరియు షిఫ్ట్ రాళ్లతో కూడి ఉంటుంది. పీఠభూమికి ఉత్తరాన బ్రహ్మపుత్ర నది మరియు దక్షిణాన సుర్మ మరియు మేఘనా లోయలు ఉన్నాయి. దీని పశ్చిమ సరిహద్దు దాదాపు బంగ్లాదేశ్ సరిహద్దుకు సమాంతరంగా ఉంటుంది. ఈ పీఠభూమి ఉత్తర భాగాన్ని ‘కర్బీ-ఆంగ్ లాంగ్’ పీఠభూమి అంటారు. ఈ పీఠభూమికి పశ్చిమ భాగంలో గారో హిల్స్ (900 మీ), మధ్యలో ‘ఖాసీ – జైంతియా’ హిల్స్ (1,500 మీ) మరియు తూర్పు భాగంలో మికిర్ హిల్స్ (700 మీ) ఉన్నాయి. ఇందులో షిల్లాంగ్ పట్టణం, దేశంలో అత్యధిక వర్షపాతం నమోదయ్యే ‘మాసిన్ రామ్’ మరియు చిరపుంజి ఉన్నాయి. పీఠభూమిపై ఎత్తైన శిఖరం షిల్లాంగ్ (1,961మీ). మేఘాలయలోని షిల్లాంగ్ పీఠభూమి ప్రాచీన కాలంలో ద్వీపకల్ప భారతదేశంలో భాగంగా ఉండేది. గారో మరియు రాజ్‌మహల్ కొండల మధ్య భూమి క్షీణించడం వల్ల, ఈ పీఠభూమి ద్వీపకల్ప ప్రాంతం నుండి విడిపోయి ఈశాన్య భారతదేశం వైపు కదిలింది. దీని కారణంగా, షిల్లాంగ్ పీఠభూమిని ద్వీపకల్ప భారతదేశం యొక్క అవుట్‌పోస్ట్ అని పిలుస్తారు.

దక్కన్ పీఠభూమి

ఈ పీఠభూమి ఉత్తరాన సాత్పురా నుండి దక్షిణాన నీలగిరి కొండల్లోని కన్యాకుమారి వరకు విస్తరించి ఉంది. ఇది తూర్పున తూర్పు కనుమలు, పశ్చిమాన పశ్చిమ కనుమలు, ఉత్తరాన సాత్పురా పర్వతాలు మరియు దక్షిణాన ‘నీలగిరి పర్వతాలు’ సరిహద్దులుగా ఉన్నాయి. ఈ పీఠభూమి మొత్తం వైశాల్యం 7,05,000 లక్షల చ.కి.మీ. దేశంలోనే అతిపెద్ద పీఠభూమి, పురాతన పీఠభూమి. ఇది అగ్ని పర్వతం విస్ఫోటనం వల్ల ఏర్పడిన పీఠభూమి. దీనిని క్రింది విభాగాలుగా విభజించవచ్చు.

మహారాష్ట్ర పీఠభూమి: ఇది దక్షిణ గుజరాత్ నుండి మహారాష్ట్ర మీదుగా ఉత్తర కర్ణాటక వరకు వ్యాపించింది. ఈ పీఠభూమి బసాల్టిక్ లావా శిలలతో ​​రూపొందించబడింది. ఇది నల్లరాతితో ఏర్పడింది. అందులో పూణే నగరం ఉంది. పూణేని ‘క్వీన్ ఆఫ్ డెక్కన్’ అంటారు. ఇది దక్కన్ పీఠభూమి ఉత్తర భాగంలో ఉంది. గోదావరి, భీమా మరియు కృష్ణా నదుల లోతులేని పరీవాహక ప్రాంతాలు ఇక్కడ ఉన్నాయి. ఇక్కడ ఉన్న ప్రముఖ పర్వతాలు – సత్పురా, అజంతా, సత్ మాల. పర్వతాలు ఒకే రాష్ట్రంలో విస్తరించి ఉన్నాయి – అజంతా (మహారాష్ట్ర).

సత్పురా సిరీస్: ఇది భారతదేశంలోని దక్కన్ పీఠభూమిలో భాగమైన పర్వత శ్రేణి. ఈ పర్వతాలు 900 కి.మీ. ద్వీపకల్పం యొక్క పొడవు భారతదేశంలోని మహారాష్ట్ర మరియు మధ్యప్రదేశ్ రాష్ట్రాలలో విస్తరించి ఉంది. ఈ పర్వత శ్రేణి వింధ్య శ్రేణికి దక్షిణంగా సమాంతరంగా ఏర్పడింది. సత్పురా అంటే ఏడు మడతలు/ఏడు వరుసలు. ఇవి ఏడు సిరీస్‌లుగా ఏర్పడతాయి. సాత్పురా శ్రేణిలో ఉత్తరాన మహాదేవ్ కొండలు, తూర్పున మైకాల శ్రేణి, పశ్చిమాన రాజ్‌పిప్లా మరియు దక్షిణాన గవిలి ఘర్ కొండలు సగటున 1,200 మీటర్ల ఎత్తుతో ఉన్నాయి. తూర్పు శ్రేణి పశ్చిమ శ్రేణి కంటే ఎక్కువ వర్షపాతం పొందుతుంది. తూర్పు కనుమలతో పాటు, తూర్పు శ్రేణి మరియు తూర్పు హైలాండ్స్‌లో ‘పొడి ఆకురాల్చే అడవులు’ ఉన్నాయి. పశ్చిమాన ఈ శ్రేణిలో అనర్ద్ర అకురల్చే అడవులు ఉన్నాయి. నర్మదా – తపతి నదుల మధ్య సాత్పురా శ్రేణి ఏర్పడింది. సాత్పురా పర్వతాలు ప్రధానంగా స్కిస్ట్, గ్రానైట్ మరియు క్వార్ట్‌జైట్‌లలోని బసాల్ట్ లావాతో కూడి ఉంటాయి. శిఖరాలు సాధారణంగా పీఠభూమి ఆకారంలో ఉంటాయి. దీని ఎత్తైన శిఖరం ధూప్‌ఘర్ (1350 మీ). ఇది మహాదేవ్ కొండలలో ఉంది. దీని వేసవి విడిది కేంద్రం: పంచమర్హి (మహాదేవ కొండలలో ఉంది). పంచమర్హిని ‘సత్పురా పర్వతాల రాణి’ అని పిలుస్తారు.

కర్ణాటక పీఠభూమి: కర్ణాటక పీఠభూమికి మరో పేరు మైసూర్ పీఠభూమి. ఈ భూభాగం సగటున 600-900 మీటర్ల ఎత్తులో పెరుగుతున్న పీఠభూమిలా కనిపిస్తుంది. ఎత్తైన శిఖరం ‘ముల్లయనగిరి’ (1913). ఇది చిక్కమగళూరు జిల్లాలోని బాబా బుడాన్ కొండలలో ఉంది. ఈ పీఠభూమిని మల్నాడు మరియు మైదాన్ అని రెండు భాగాలుగా విభజించారు. పీఠభూమి యొక్క పర్వత పశ్చిమ భాగాన్ని మల్నాడు పీఠభూమి అంటారు. మైదానాలతో కూడిన తూర్పు ప్రాంతాన్ని మైదాన్ పీఠభూమి అంటారు. ఇందులో ప్రముఖ నగరం బెంగళూరు. ఈ పీఠభూమి ధార్వార్ మరియు గ్రానైట్ శిలలకు ప్రసిద్ధి చెందింది. ఇక్కడ ఉన్న ప్రముఖ కొండలు – బాబుబుడాన్. ఇది దక్షిణ భారతదేశంలోనే ఎత్తైన పీఠభూమి. అందుకే దీన్ని ‘రూఫ్ ఆఫ్ సౌత్ ఇండియా’ అంటారు. ప్రపంచంలోని పైకప్పు ‘టిబెటన్ పీఠభూమి’.

తెలంగాణ పీఠభూమి

ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లోని రాయలసీమ మరియు తెలంగాణ ప్రాంతాలను కలిపి తెలంగాణ పీఠభూమి అని పిలుస్తారు. ఈ పీఠభూమి ఆర్కియన్ గ్నీస్, గ్రానైట్ మరియు బసాల్ట్ రాళ్లతో రూపొందించబడింది. ఇది సగటున 500-600 మీటర్ల ఎత్తులో ఉంది. ఉత్తర విభాగం కంటే దక్షిణ విభాగం ఎక్కువగా ఉంటుంది. హైదరాబాద్ నగరం ఈ పీఠభూమిలో ఉంది. ఇది సముద్ర మట్టానికి 600 మీ. ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఈ ప్రాంతంలో గోదావరి, కృష్ణా, పెన్నేరు అనే మూడు నదీ వ్యవస్థలు ప్రవహిస్తున్నాయి. ఇందులో 6 రకాల శిలలు ఉంటాయి. వారు…

1. ధార్వార్ శిలలు: ఇవి కర్ణాటక సరిహద్దుల్లో రాయలసీమ ప్రాంతంలో విస్తరించి ఉన్నాయి. పురాతనమైనవి. వీటిలో ముడి ఇనుము, అత్యంత విలువైన ఖనిజాలు ఉంటాయి.

2. కడప శిలలు: కోత కారణాల వల్ల 50 మిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం మిగిలిపోయిన ధార్వార్ శిలల అవశేషాలను కడప శిలలు అంటారు.

3. కర్నూలు శిలలు: ఇవి కర్నూలు ప్రాంతంలో విస్తరించి ఉన్నాయి. ఈ శిలల్లో లోహ ఖనిజాలు ఉండవు.

4. రాజమండ్రి శిలలు: సముద్రం ఉప్పొంగినప్పుడు ఈ శిలలు ఏర్పడ్డాయి. పెట్రోలియం మరియు సహజ వాయువు నిల్వలకు ప్రసిద్ధి. తెలంగాణలోని కొత్తగూడెం, ఖమ్మం జిల్లాలతో పాటు ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని తాడేపల్లిగూడెం, జాగర్లమూడి, నూజివీడు తుని, రాజమండ్రి, సంగం, కావలి ప్రాంతాల్లో ఇవి కనిపిస్తాయి.

5. దక్కన్ లావాస్: డెక్కన్ లావా ప్రాంతం క్రెటేషియస్ కాలంలో, మెసోజోయిక్ శకం ముగింపులో, భారత ఉపఖండంలో వెంట్స్ (ట్యూబ్స్) ద్వారా లావా బహిర్గతం అయినప్పుడు ఏర్పడింది. కానీ వివిధ సమయాల్లో లావా బహిర్గతం కారణంగా, లావా పొర మరొక పొరపై ప్రవహిస్తుంది మరియు అవి కోసలలో మెట్ల ఆకారంలో ఉంటాయి కాబట్టి వాటిని ‘ట్రాప్స్’ అని పిలుస్తారు.

6. గోండ్వానా శిలలు: ఇవి తెలంగాణలోని గోదావరి బేసిన్‌లో విస్తరించి ఉన్నాయి. ఇవి బొగ్గు నిక్షేపాలకు ప్రసిద్ధి.

– వి.వెంకట్ రెడ్డి

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ

V---వెంకట-రెడ్డి.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-02T15:26:44+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *