సరోగసీ: గుడ్లతో వ్యాపారం.. పేదరికమే ఆసరా!

పేదల ఆర్థిక అవసరాలకు మద్దతు ఇచ్చే ఏజెంట్లు

స్త్రీకి జబ్బు చేస్తే మొహం చూపిస్తుంది

హైదరాబాద్ సిటీ, నవంబరు 4 (ఆంధ్రజ్యోతి): సరోగసీపై కఠిన చట్టాల కారణంగా కొందరు ఏజెంట్లు రూట్ మార్చారు. IVF మరియు UVI పేరుతో కొత్త ట్రెండ్‌కు తెరలేపారు. పిల్లలు లేని పేద మహిళల కష్టాలను, ఆర్థిక అవసరాలను ఆసరాగా చేసుకుని అనైతిక వ్యాపారం చేస్తున్నారు. వ్యాపార దాహంతో ఓ మహిళ అస్వస్థతకు గురికావడంతో ఈ మోసం వెలుగులోకి వచ్చింది.

సంతానలేమి పేరుతో..

దంపతులకు పిల్లలు లేకుంటే ఇతరుల నుంచి అండాలు, స్పెర్మ్ సేకరించి వ్యాపారం సాగిస్తున్నారు. ఆర్థిక అవసరాలు ఉన్న కొంతమంది ఎంపిక చేసిన వారి నుండి ఏజెంట్లు గుడ్లు మరియు స్పెర్మ్ కణాలను సేకరిస్తున్నారు. ఇది చట్టవిరుద్ధం. బయటికి రావడంతో ఎవరికీ అనుమానం కలగడం లేదు.

IUI మరియు IVF ముఖ్యమైనవిగా మారాయి

35 ఏళ్లు దాటిన సంతానం లేని గృహిణులకు, ఇతర వ్యాధులు ఉన్నవారికి సంతానోత్పత్తి కేంద్రాల్లో రెండు రకాల పద్ధతులను అవలంబిస్తున్నారు. అవి ఇంట్రా యుటెరైన్ ఇన్సెమినేషన్ (IQAI) మరియు ఇన్ విట్రో ఫెర్టిలైజేషన్ (IGO). భర్త యొక్క స్పెర్మ్ కణాలు చురుకుగా లేకపోయినా, అదే విధానాన్ని అవలంబిస్తారు. వైద్యులు దంపతులకు వైద్య పరీక్షలు నిర్వహించి, ఏ విధానాన్ని అవలంబించాలో నిర్ణయిస్తారు. IVF మరియు IUI పద్ధతుల ద్వారా, గుడ్లు మరియు అవసరమైన స్పెర్మ్ కలిపి మరియు స్త్రీ గర్భాశయంలోకి ప్రవేశపెడతారు. ఈ పద్ధతుల వల్ల చాలా మంది దంపతులు సంతానం పొందుతున్నారని వైద్యులు వివరించారు.

ఇతరుల గుడ్లతో..

కొందరికి ఈ పద్ధతుల్లో కూడా సంతానం కలిగే యోగం రాదు. దీంతో ఏజెంట్లు రంగంలోకి దిగుతున్నారు. గుడ్డు లేదా స్పెర్మ్ దాతలు ఏర్పాటు చేయబడి, సంతానం ఉత్పత్తి చేయడానికి చర్చలు జరుపుతారు. ఈ విధానంతో కొన్ని పేద వర్గాలు ఒప్పందం చేసుకుంటున్నాయి. ఎక్కువగా 25 నుంచి 30 ఏళ్ల లోపు వారిని ఎంపిక చేస్తున్నారు. ‘అన్నీ చేస్తాం. అనారోగ్య సమస్యలుంటే ఖర్చులు భరిస్తాం.’ దాత గుడ్డు ఉత్పత్తికి వివిధ మందులు మరియు ఇంజెక్షన్లను ఉపయోగిస్తారు. దీంతో గుడ్డు దాతలు బలహీనపడి అనారోగ్యం పాలవుతున్నారు. కొన్ని వంధ్యత్వ కేంద్రాల నిర్వాహకులు సమీపంలో ఉన్నారు మరియు ఈ వ్యాపారాన్ని నిర్వహిస్తున్నారు. పిల్లలు కావాలనుకునే వారి నుంచి రూ. ఐదు లక్షల వరకు వసూలు చేసి దాతలకు లక్ష వరకు మాత్రమే ఇస్తున్నారు.

చిన్న సైజు సెంటర్‌తో..

స్కానింగ్ సెంటర్ , చిన్న సైజు ఆసుపత్రి ఉంటే వీరంతా కలిసి సంతాన సాఫల్య కేంద్రాన్ని నిర్వహిస్తున్నారు. ఇక్కడికి వచ్చే జంటలకు నేరుగా పరీక్షలు చేసి సంతానలేమి విధానాన్ని నిర్వహిస్తారు. గ్రేటర్ పరిధిలో 200లకు పైగా ఇన్ఫెర్టిలిటీ సెంటర్లు ఉంటే వాటిలో దాదాపు 50 కేంద్రాలకు మాత్రమే అధికారుల నుంచి అనుమతులు ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. కొందరు అధికారులు నిర్వాహకుల నుంచి డబ్బులు తీసుకుని చూసీచూడనట్లు వ్యవహరిస్తున్నారు.

జంటలపై ప్రయోగాలు

ముసలివారై సంతానం కలిగే అవకాశం లేని దంపతుల కోసం మరోసారి ప్రయత్నిద్దాం.. తప్పకుండా పిల్లలు పుడతారని ఆశిస్తున్నారు. రాబోయే జంటపై అనేక ప్రయోగాలు జరుగుతున్నాయి. ముందుగా సైక్లింగ్ టెస్టుల పేరుతో ఇంజెక్షన్లు ఇస్తారు. అండాలను, అవసరమైన శుక్ర కణాలను కలిపి మహిళ గర్భాశయంలోకి ప్రవేశపెడితే బిడ్డ పుడుతుందని నమ్మించి డబ్బులు వసూలు చేస్తున్నారు. ఇలా నాలుగైదు సార్లు చేసి డబ్బులు వసూలు చేశాక అయ్యో.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *