ఉపాధ్యాయుల బదిలీలు: 200 మందికి.. 2 లక్షల మందికి

ఉపాధ్యాయులతో బదిలీ చేయిస్తున్నారు

సిఫార్సుల బదిలీల కోసం నేతల పట్టుదల

చెడ్డపేరు తెచ్చుకుంటున్న కీలక నేత

నిలిచిపోయిన సాధారణ బదిలీల ప్రక్రియ

3 వారాల పాటు షెడ్యూల్ చేయడానికి రష్

రోజువారీ వాయిదాలు

ఇప్పటికే పలుమార్లు మంత్రి ప్రకటన చేశారు

ఏదో ఒకటి పరిష్కరించాలనుకునే ఉపాధ్యాయులు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): 200 మంది టీచర్లకు 2 లక్షల మంది టీచర్లకు వైసిపి ప్రభుత్వం చుక్కలు చూపిస్తోంది. అక్కడక్కడా బదిలీలు ఆడుతున్నాయి. గత మూడు వారాలుగా జీవో, షెడ్యూల్ అంటూ రోజుకో హడావిడి చేస్తున్నా… ఇప్పటికీ బదిలీల జీవో విడుదల కాలేదు. రాయలసీమ జిల్లాలకు చెందిన కొందరు అధికార పార్టీ నేతల ఒత్తిళ్లతో 200 మందికి పైగా ఉపాధ్యాయులను బదిలీ చేసేందుకు ప్రభుత్వం సిద్ధమైంది. అయితే ఈ బదిలీలపై అధికార పార్టీ నేతల మధ్య విభేదాలు తలెత్తిన సంగతి తెలిసిందే. ఇలాంటి బదిలీల వల్ల ఉపాధ్యాయులకు చెడ్డపేరు వస్తుందని… జిల్లాకు చెందిన నేతలు మాత్రం చేయాల్సిందేనని పట్టుబడుతున్నారని ఓ కీలక నేత అభిప్రాయపడ్డారు. ఫలితంగా సిఫార్సు చేసిన బదిలీలు, సాధారణ బదిలీలు రెండూ నిలిచిపోయాయి. సాధారణ బదిలీలకు అనుమతి ఇస్తే ఇక సిఫార్సులు ఉండవు. అందుకే రాయలసీమ నేతల సహకారంతో మొత్తం ఆగిపోయినట్లు తెలిసింది. ఈరోజు లేదా రేపు బదిలీ చేస్తామని విద్యాశాఖ మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ ఉపాధ్యాయులకు పలుమార్లు హామీ ఇచ్చారు. తాజాగా మంగళవారం కూడా ప్రెస్ మీట్ లో మాట్లాడుతూ… బుధవారమే ఇస్తానని చెప్పారు. అయినా ఇప్పటికీ బదిలీలు చేపట్టడం లేదు.

విద్యా సంవత్సరం మధ్యలో బదిలీలు..

గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా విద్యాసంవత్సరం మధ్యలో ప్రభుత్వం బదిలీలకు తెరలేపింది. సాధారణంగా ఉపాధ్యాయుల బదిలీలు వేసవి సెలవుల్లోనే జరుగుతాయి. ఇది బోధనను ప్రభావితం చేయకుండా నిర్వహించబడుతుంది. కానీ వైసీపీ ప్రభుత్వం ఈ ఏడాది విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభమైన తర్వాత బదిలీల హడావుడి ప్రారంభించింది. పాఠశాలలు తెరిచిన వెంటనే చేపట్టినా బోధనపై ఎలాంటి ప్రభావం ఉండదు. ఇప్పుడు ప్రభుత్వం బదిలీపై ముందుకు వెళ్లడం లేదు. వివిధ కారణాలతో బదిలీల్లో జాప్యం జరుగుతోందన్న అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. బదిలీలతో విసిగి వేసారిన ఉపాధ్యాయులు ఏదో ఒకటి చేయాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. బదిలీలు చేయాలంటే షెడ్యూల్ విడుదల చేయాలని, లేని పక్షంలో బదిలీలు లేవని, వాయిదాలు తప్పవని చెబుతున్నారు.

ఇప్పటికే విలీనం చేసిన ప్రభావం

పాఠశాలలు తెరిచే సమయంలోనే కీలక తరగతుల విలీన ప్రక్రియను ప్రభుత్వం చేపట్టింది. దీంతో విద్యార్థులు అటు ఇటు వెళ్లాల్సి రావడంతో బోధనపై తీవ్ర ప్రభావం పడింది. విలీనంతో వేలాది పాఠశాలల్లోని ఉపాధ్యాయులు తాత్కాలికంగా పాఠశాలలకు మారాల్సి వచ్చింది. మరోవైపు ఇటీవలే ప్రమోషన్ ప్రక్రియ చేపట్టారు. విలీనంతో తరలివెళ్లిన వారి సంఖ్య, ప్రమోషన్లతో మారాల్సిన వారి సంఖ్య పెరిగింది. దీంతో బదిలీలు చేయాల్సిన పరిస్థితి నెలకొంది. అయితే ఈ ప్రక్రియకు ముందే బదిలీలు ఉంటాయని ప్రభుత్వం చెబుతూ వస్తోంది.

జీరో సర్వీస్‌తో బదిలీలు

ఈసారి ఉపాధ్యాయులందరికీ బదిలీలకు అవకాశం కల్పిస్తున్నారు. అందుకు కనీస సేవను సున్నాగా నిర్ణయించారు. ఉపాధ్యాయులకు ఎనిమిదేళ్లు, ప్రధానోపాధ్యాయులకు ఐదేళ్లు గరిష్ట పరిమితి. గరిష్ట పరిమితి దాటిన వారిని కచ్చితంగా బదిలీ చేయాలి. మరికొందరు సర్వీస్‌తో సంబంధం లేకుండా బదిలీకి దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. గతంలో ఈ సర్వీసు రెండేళ్లు ఉండేది. అయితే ఈసారి అనేక మార్పులు, చేర్పులను దృష్టిలో ఉంచుకుని జీరో సర్వీస్ ఇవ్వాలని ఉపాధ్యాయులు కోరారు.

మరోవైపు బదిలీలపై ప్రభుత్వం వ్యవహరిస్తున్న తీరు ఉపాధ్యాయుల్లో మానసిక ఆందోళనను పెంచుతోంది. బదిలీలు అంటే మరో ప్రాంతానికి వెళ్లేలా ప్రణాళికలు రూపొందిస్తున్నారు. తాము కోరుకున్న చోటికి బదిలీ అవుతాయో లేదోనని కూడా ఆందోళన చెందుతున్నారు. ఈ నేపథ్యంలో ప్రభుత్వం పదే పదే వాయిదా వేస్తుండటం వారిని అసహనానికి గురిచేస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-05T13:02:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *