ప్రశ్నార్థకమైన ఆయుర్వేద కళాశాల మనుగడ! | ప్రశ్నలో ఆయుర్వేద కళాశాల మనుగడ ms spl

అధ్యాపకుల కొరత కారణంగా ఈ ఏడాది అడ్మిషన్లు రద్దు చేశారు

ఆయుష్మాన్ భారతదేశానికి ఫ్లాగ్‌షిప్ స్టేట్ ఆయుష్ డిపార్ట్‌మెంట్

100 ఏళ్ల చరిత్ర ఉన్న కాలేజీని ఖాళీ చేయాలని జలవనరుల శాఖ నోటీసులు

ఆయుర్వేద కళాశాలపై ప్రభుత్వం కన్నుమూసింది

విజయవాడలోని డాక్టర్ నోటి రామశాస్త్రి ప్రభుత్వ ఆయుర్వేద కళాశాల మనుగడ ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. రాష్ట్రంలో ఏకైక ప్రభుత్వ ఆయుర్వేద కళాశాల నిర్మించి వందేళ్లు పూర్తయినా నేటికీ సమస్యలు తీరలేదు. ఆయుష్మాన్‌ భారత్‌లో భాగంగా ఆయుర్వేదాన్ని అభివృద్ధి చేసేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రణాళికలు రూపొందిస్తుంటే రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అందుకు భిన్నంగా వ్యవహరిస్తూ కళాశాల పరిస్థితి అధ్వానంగా తయారైంది.

(ఆంధ్రజ్యోతి, విజయవాడ) : వందేళ్ల చరిత్ర కలిగిన ప్రభుత్వ ఆయుర్వేద కళాశాలలో ఉపాధ్యాయుల కొరత తీవ్రంగా ఉంది. 11 విభాగాల్లో 12 ప్రొఫెసర్‌ పోస్టులు, 9 అసోసియేట్‌ ప్రొఫెసర్‌ పోస్టులు, 2 పీజీ ప్రొఫెసర్‌ పోస్టులు, మరో ఆరు పోస్టులను రాష్ట్ర ప్రభుత్వం భర్తీ చేయలేదు. ఏపీపీఎస్సీ నుంచి మరో 74 మెడికల్ ఆఫీసర్ పోస్టులను భర్తీ చేయాలని నిర్ణయించినా.. నోటిఫికేషన్ విడుదల కాలేదు. ఈ కళాశాలలో బీఏఎంఎస్, ఏఎంఎస్, ఎండీ, ఎంఎస్ కోర్సుల్లో ఏటా వందలాది మంది విద్యార్థులు చేరుతున్నారు. అయితే రాష్ట్ర ప్రభుత్వ నిర్లక్ష్యం కారణంగా ఆయుర్వేద విద్యపై మక్కువ చూపుతున్న విద్యార్థులకు ఈ ఏడాది నిరాశే మిగిలింది. రాష్ట్ర ఆయుష్ శాఖ కూడా ఖాళీల భర్తీకి చర్యలు తీసుకోవడం లేదన్న ఆరోపణలు ఉన్నాయి. రాష్ట్రంలో ఆయుర్వేద విద్య, వైద్యాన్ని పూర్తిగా నాశనం చేసేందుకు ప్రభుత్వం పూనుకుంటోందని, కేంద్ర ప్రభుత్వం అన్ని విధాలుగా సహకరిస్తున్నా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరిస్తోందని ఆంధ్రప్రదేశ్ జాతీయ వైద్యుల సంఘం సభ్యులు ఆరోపించారు. ఉపాధ్యాయులను నియమించకుంటే వచ్చే ఏడాది కూడా అడ్మిషన్లు కష్టమని సంఘం సభ్యులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

కాలేజీ వదిలి

బందరు రోడ్డులో విజయవాడ ఆయుర్వేద కళాశాల ఏర్పాటు చేసిన స్థలం జలవనరుల శాఖకు చెందినది. ఏటా రాష్ట్ర ఆయుష్ శాఖ నామమాత్రపు లీజు చెల్లిస్తుంది. గత కొంత కాలంగా ఇరిగేషన్ అధికారులు తమ భూమిని తమకు తిరిగి ఇవ్వాలని నోటీసులు జారీ చేస్తున్నారు. కళాశాల నిర్మాణానికి గత ప్రభుత్వం సీఆర్‌డీఏ ఆధ్వర్యంలో 5.46 ఎకరాలు కేటాయించింది. ప్రస్తుతం మంగళగిరిలోని ఎయిమ్స్ పక్కన ఆయుర్వేద కళాశాలకు 2.46 ఎకరాలు కేటాయించారు. కానీ నేటికీ ఎలాంటి పురోగతి లేదు. జాతీయ ఆయుష్ మిషన్ ద్వారా కళాశాల నిర్మాణానికి కేంద్ర ప్రభుత్వం 60 శాతం నిధులు కేటాయించింది. కళాశాల నిర్మాణానికి ఇప్పటికే రూ.8 కోట్లు విడుదల చేసింది. కళాశాల నిర్మాణానికి ప్రత్యేకంగా స్థలం కేటాయించకపోవడంతో నిధులు వృథాగా మిగిలాయి. ఈ ఏడాది ఆయుర్వేద అభివృద్ధికి రూ.24 కోట్ల బడ్జెట్ కేటాయించారు. ఇందులో కేంద్ర వాటా కింద రూ.14 కోట్లు, రాష్ట్ర వాటా కింద రూ.10 కోట్లు కేటాయించాల్సి ఉంది. అయితే రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆ నిధులు కేటాయించడం లేదని తెలిసింది. దీంతో కొత్త కళాశాల నిర్మాణం అసాధ్యమైంది.

ఇన్ చార్జి డైరెక్షన్..

ఆంధ్రా బోర్డు ఫర్ ఆయుర్వేదం 1956 చట్టం ప్రకారం ఏర్పడింది. దాని నిబంధనల ప్రకారం, ఒక కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలి మరియు అందులో 24 మంది సభ్యులు ఉండాలి. కానీ నేటికీ కమిటీ వేయలేదు. మేము ఒక రిజిస్టర్‌ను మాత్రమే నియమించినట్లు తెలుస్తోంది. రిజిస్టర్ పోస్టును కూడా నాన్ టీచింగ్ ద్వారానే భర్తీ చేయాలని స్పష్టం చేసింది. కానీ, ప్రస్తుతం కళాశాల హెచ్‌వోడీగా ఉన్న వ్యక్తినే ఇన్‌ఛార్జ్‌గా నియమించారు. అదే వ్యక్తి లైసెన్సింగ్ డ్రగ్ అథారిటీ పదవిలో కూడా కొనసాగుతున్నారు.

కొత్తవి ఇవ్వరు.. పాతవి రెన్యూవల్ చేయరు..

ఆయుష్ డ్రగ్ లైసెన్సింగ్ అథారిటీ తీసుకున్న నిర్ణయాల కారణంగా ఆయుర్వేద మందులను తయారు చేసే కంపెనీలు మూతపడే దశకు చేరుకున్నాయి. మందుల తయారీకి కొత్త లైసెన్సులు ఇస్తే.. ఏదో ఒక సాకుతో లైసెన్సులు ఇవ్వడం లేదన్న ఆరోపణలున్నాయి. ఇప్పటికే పలు కంపెనీలు ఉత్పత్తి చేస్తుండగా.. లైసెన్సుల పునరుద్ధరణ విషయంలో మాత్రం నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరిస్తున్నాయి. ఆయుష్ డ్రగ్ లైసెన్సింగ్ అథారిటీ నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరిస్తోందని, రానున్న రోజుల్లో ఆయుర్వేద మందుల లభ్యతలో ఇబ్బందులు తలెత్తే ప్రమాదం ఉందని ఆంధ్రప్రదేశ్ నేషనల్ మెడికల్ అసోసియేషన్ సభ్యులు ఆరోపించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-07T11:45:10+05:30 IST

ఇంకా చదవండి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *