విద్యా చట్టం: విద్యా సమానత్వం ఎండమావిలా?

విద్యాహక్కు చట్టం ప్రకారం సామాజికంగా వెనుకబడిన వర్గాలకు 5%, ఎస్సీ విద్యార్థులకు 10%, ఎస్టీ విద్యార్థులకు 4%, ఆర్థికంగా వెనుకబడిన వర్గాలు, మైనారిటీలు, ఓసీలకు 6% సీట్లు కేటాయించాలి. చట్టం వచ్చి పన్నెండేళ్లు గడుస్తున్నా ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో అణగారిన వర్గాలకు ఇప్పటికీ విద్యా ఫలితాలు రావడం లేదు. ప్రభుత్వాలకు చిత్తశుద్ధి లేకపోవడం, పౌరసమాజం నుంచి ఒత్తిళ్లు లేకపోవడమే ఇందుకు ప్రధాన కారణం.

పౌరులలో కనీస అక్షరాస్యత మరియు జ్ఞానం లేకుండా స్థిరమైన ప్రజాస్వామ్య సమాజం సాధ్యమవుతుందా? అది అసాధ్యమని మిల్టన్ ఫ్రైడ్‌మన్ (ఆర్థికశాస్త్రంలో నోబెల్ బహుమతి గ్రహీత) స్పష్టం చేశారు. అక్షరాస్యత, విజ్ఞాన సాధనకు ‘విద్య’ ఎంత ముఖ్యమో ప్రత్యేకంగా చెప్పనవసరం లేదు. అలాగే, సామాజిక మార్పులను సాధించడంలో మరియు సమాజంలోని అసమానతలను రూపుమాపడంలో విద్య పోషించగల పాత్ర గురించి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఏకాభిప్రాయం ఉంది. అందుకే పిల్లలందరికీ సమాన విద్యావకాశాలు కల్పించడం అన్ని సంఘాలు తమ కనీస బాధ్యతగా తీసుకున్నాయి.

మన దేశంలో విద్యను ప్రాథమిక హక్కుగా చేయాలని ప్రభుత్వాన్ని డిమాండ్ చేస్తూ 1990ల నుంచి ఆంధ్రప్రదేశ్‌తో పాటు పలు రాష్ట్రాల్లో చైతన్య యాత్రలు, పాద యాత్రలు, సదస్సులు జరుగుతున్నాయి. ఇదే అంశంపై దేశవ్యాప్తంగా ఉపాధ్యాయులు, విద్యార్థులు, మేధావులు, ప్రజాప్రతినిధులు ‘నేషనల్‌ అలయన్స్‌ ఆఫ్‌ ఫండమెంటల్‌ రైట్స్‌ ఎడ్యుకేషనల్‌ ఈక్వాలిటీ’ పేరుతో పెద్దఎత్తున ఉద్యమాన్ని నిర్వహించి, ఢిల్లీ ముట్టడి, పార్లమెంట్‌ ఘెరావ్‌ కూడా నిర్వహించారు. ఈ ఒత్తిళ్లన్నీ పనిచేసి చివరకు అమలులోకి వచ్చిన ‘ఉచిత నిర్బంధ విద్యాహక్కు చట్టం-2009’లో భారతదేశంలోని పిల్లలందరూ, వారి ఆర్థిక మరియు కుల నేపథ్యంతో సంబంధం లేకుండా, నెట్టివేయబడిన వారితో సహా నాణ్యమైన ప్రాథమిక విద్యను పొందేలా చూడాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నారు. పాఠశాలల నుండి. దీనిని వాడుకలో విద్యా హక్కు చట్టం అంటారు. ఈ చట్టం కేవలం ‘ఉచిత నిర్బంధ విద్య’కే పరిమితం కాకుండా విద్యార్థి-ఉపాధ్యాయుల నిష్పత్తి, తరగతి గదులు, బాలికలు మరియు బాలురకు ప్రత్యేక మరుగుదొడ్లు, తాగునీటి సౌకర్యం, పాఠశాలలో పని చేసే రోజుల సంఖ్య, ఉపాధ్యాయుల పని గంటలు మొదలైన ప్రతి ఎలిమెంటరీకి నిబంధనలను నిర్దేశిస్తుంది. భారతదేశంలోని పాఠశాల (ప్రాథమిక పాఠశాల + మాధ్యమిక పాఠశాల) విద్యా హక్కు చట్టం నిర్దేశించిన కనీస ప్రమాణాలకు కట్టుబడి ఉండాలి. అలాగే, ప్రతి బిడ్డ సర్వతోముఖాభివృద్ధిని నిర్ధారించే పాఠ్యాంశాల అభివృద్ధిలో పిల్లల జ్ఞానం, సామర్థ్యం మరియు ప్రతిభకు తోడ్పాటు అందించాలనే లక్ష్యంతో ఈ చట్టం రూపొందించబడింది.

ఇప్పుడు ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలో ‘ఉచిత నిర్బంధ విద్యా హక్కు చట్టం-2009’లోని సెక్షన్ 12(1)(సి) అమలును నిశితంగా పరిశీలిద్దాం. ఈ సెక్షన్ ప్రకారం బలహీన వర్గాలు, వెనుకబడిన వర్గాల విద్యార్థులకు అడ్మిషన్లలో 25 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలు చేయాలి. అన్ని ప్రైవేట్ అన్ ఎయిడెడ్ ప్రాథమిక పాఠశాలల్లో ఈ పిల్లలకు 25 శాతం ఉచిత సీట్లు తప్పనిసరి. విద్యాహక్కు చట్టం ప్రకారం సామాజికంగా వెనుకబడిన వర్గాలకు (అనాథలు, హెచ్‌ఐవీ రోగుల పిల్లలు, వికలాంగులకు) ఐదు శాతం సీట్లు, ఎస్సీ విద్యార్థులకు 10 శాతం, ఎస్టీ విద్యార్థులకు 4 శాతం సీట్లు, 6 శాతం సీట్లు కేటాయించాలి. ఆర్థికంగా వెనుకబడిన తరగతులు, మైనారిటీలు మరియు OC లకు. అయితే చట్టం వచ్చి పన్నెండేళ్లు గడుస్తున్నా ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలో అణగారిన వర్గాలకు అందాల్సిన విద్యా ప్రయోజనాలు ఇంకా అందలేదు. అధికార పార్టీలకు చిత్తశుద్ధి లేకపోవడం, ప్రజా సంఘాల నుంచి ఒత్తిళ్లు లేకపోవడమే ఇందుకు ప్రధాన కారణం.

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో విద్యాహక్కు చట్టాన్ని అమలు చేయకుండా ప్రైవేట్‌ పాఠశాలల యాజమాన్యాలు గతంలో కోర్టును ఆశ్రయించగా, రాష్ట్ర విభజనకు ముందు యునైటెడ్‌ స్టేట్‌ హైకోర్టులో యువ న్యాయవాది యోగేష్‌ తాండవ దాఖలు చేసిన ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యంపై కోర్టు తాజాగా స్పందించింది. ఈ మేరకు జీఓ నెం.129 జారీ చేసింది. దానిని సవరించి జిఒ 20ని జారీ చేసింది. ఈ జిఓ ప్రకారం విద్యాహక్కు చట్టం కోటా కింద అర్హులైన పిల్లలు ప్రైవేట్, కార్పొరేట్, ఎయిడెడ్ పాఠశాలల్లో దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. కానీ ప్రభుత్వం దరఖాస్తులు చేసుకునేందుకు ఆగస్టు 16 నుంచి 26 వరకు 10 రోజుల గడువు మాత్రమే ఇచ్చి రాష్ట్రవ్యాప్తంగా దాదాపు 86 వేల సీట్లు కేటాయించినట్లు ప్రకటించింది. కానీ అడ్మిషన్లకు చివరి తేదీ ముగియడంతో ప్రభుత్వం ప్రకటించిన సీట్లలో విద్యాహక్కు చట్టం కింద 2,600 మంది పిల్లలు మాత్రమే బడిలో ప్రవేశం పొందగలిగారు. అంటే మూడు శాతం సీట్లు మాత్రమే నిండాయి.

అనాథలు, హెచ్ ఐవీ, వికలాంగులకు కేటాయించిన 17 వేల సీట్లలో 122 సీట్లు మాత్రమే భర్తీ అయ్యాయి. షెడ్యూల్డ్ కులాల పిల్లలకు 34,000 సీట్లలో, 155 సీట్లు, షెడ్యూల్డ్ తెగలకు 14,000, 900 సీట్లు, బలహీన వర్గాలకు 20,000 సీట్లు 900 సీట్లకు మాత్రమే భర్తీ చేయబడ్డాయి.

ఈ దుస్థితికి కారణం ఏమిటి? ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో ఉచితంగా చదివేందుకు పిల్లలు ఎందుకు ముందుకు రావడం లేదు? ఈ ప్రశ్నకు సమాధానమివ్వడానికి, మేము పిల్లల తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయ సంఘాల ప్రతినిధులు, విద్యా హక్కు చట్టం అమలు కోసం పనిచేస్తున్న పౌర సమాజ సంస్థల కార్యకర్తలతో మాట్లాడాము.

జూలై నెలలో పాఠశాలల అడ్మిషన్లు పూర్తయ్యే వరకు వేచి ఉండి, ఆగస్టు నెలలో విద్యాహక్కు చట్టం కింద అడ్మిషన్లు తీసుకోవడం ఎంత వరకు సమంజసమని పలువురు ప్రశ్నిస్తున్నారు. అదేవిధంగా అడ్మిషన్ గడువుకు 10 రోజులు మాత్రమే సమయం కేటాయించడం సరికాదని ముందుగానే విద్యాశాఖ అధికారులకు చెప్పామని, అయితే హక్కు కింద ఉచిత సీట్లను సులభంగా భర్తీ చేస్తామని ప్రభుత్వం సమాధానం ఇచ్చిందని ప్రజా సంఘాల ప్రతినిధులు తెలిపారు. గ్రామ వాలంటీర్ల సహాయంతో విద్యా చట్టం. ఇదే విషయమై రాష్ట్రవ్యాప్తంగా వందలాది మంది గ్రామ వాలంటీర్లను ప్రశ్నించగా.. విద్యాహక్కు చట్టం అంటే ఏమిటో కూడా తమకు తెలియదని, పిల్లల తల్లిదండ్రులకు చట్టంపై అవగాహన కల్పించాలని ప్రభుత్వం నుంచి తమకు ఎలాంటి ఆదేశాలు రాలేదన్నారు. మరియు ఉచిత ప్రవేశాలకు సంబంధించి వారికి సహాయం చేయండి. అలాగే తాను ప్రవేశపెడుతున్న పథకాల గురించి వార్తాపత్రికల్లో మొదటి పేజీల్లో పెద్దఎత్తున ప్రచారం చేసే ప్రభుత్వం అణగారిన వర్గాల పిల్లల ఉచిత విద్య ప్రవేశాల గురించి ఎలాంటి ప్రచారాన్ని ప్రారంభించలేదు.

ఉచిత అడ్మిషన్ల గురించి అసలు విద్యా హక్కు చట్టం ఉందని కూడా తమకు తెలియదని చాలా మంది తల్లిదండ్రులు మాకు చెప్పారు. అలాగే మూడు శాతం సీట్లు మాత్రమే నిండాయని, అక్టోబర్‌లో అడ్మిషన్లు పునరుద్ధరిస్తామని ప్రభుత్వాన్ని కోరితే ప్రభుత్వ పెద్దలు హామీని నిలబెట్టుకోవడం లేదని ప్రజా సంఘాల ప్రతినిధులు ఆరోపిస్తున్నారు.

దీన్ని బట్టి విద్యాహక్కు చట్టం కింద ఉచిత ప్రవేశాల ప్రాథమిక బాధ్యత ఆశించిన స్థాయిలో జరగడం లేదని అర్థం చేసుకోవచ్చు. ప్రభుత్వ చిత్తశుద్ధిపై అనేక ప్రశ్నలు తలెత్తక మానదు. సెప్టెంబర్‌లో విద్యా దీవెన పథకానికి సంబంధించిన కార్యక్రమంలో మాట్లాడుతూ ‘నాణ్యమైన విద్య పేదల హక్కు’ అని ముఖ్యమంత్రి జగన్ ఉద్ఘాటించారు. అలాగే ‘గత మూడేళ్లలో విద్యారంగంలో విప్లవాత్మక సంస్కరణలు తీసుకొచ్చి పేద విద్యార్థులకు నాణ్యమైన విద్యను అందుబాటులోకి తెచ్చాం’ అని చెప్పారు. కానీ విద్యాహక్కు చట్టం అమలు తీరు చూస్తుంటే ముఖ్యమంత్రి మాటలు నమ్మడం కష్టమే. అదేవిధంగా విద్యాహక్కు చట్టం స్ఫూర్తిని కొంతమేరకు ప్రతిబింబిస్తూ పేద విద్యార్థులు ప్రైవేట్‌ పాఠశాలల్లో చదివేందుకు గత ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టిన ‘బెస్ట్‌ అవైలబుల్‌ స్కూల్స్‌’ పథకాన్ని కూడా ఈ ప్రభుత్వం రద్దు చేసిందని గుర్తు చేశారు. ఉచితంగా. ఈ పరిస్థితిలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం విద్యాహక్కు చట్టం ప్రకారం మిగిలిన సీట్ల భర్తీకి వెంటనే చర్యలు తీసుకోవాలి. గ్రామ/వార్డు వాలంటీర్లు మరియు సెక్రటేరియట్‌లలో అర్హులైన విద్యార్థుల నుండి ఉచిత అడ్మిషన్ల కోసం దరఖాస్తులు స్వీకరించేందుకు ఏర్పాట్లు చేయాలి.

నెల్సన్ మండేలా ఇలా అన్నాడు, ‘లక్షలాది మంది పిల్లలతో సహా పిల్లలకు గౌరవప్రదమైన జీవితాన్ని అందించగల మరియు జీవితాన్ని పూర్తిస్థాయిలో ఆనందించే విద్య అందుబాటులో లేనప్పుడు మనలో ఎవరూ సంతృప్తి చెందకూడదు’. ఆయన మాటలు నిజం కావాలంటే దళితులు, బహుజనులు, మైనార్టీలు, బాలికలకు విద్యా సంస్కరణలు అందించేలా ప్రభుత్వ విధానాలు రూపొందించాలి.

మూడు నుంచి పద్దెనిమిదేళ్లలోపు పిల్లలందరికీ విద్యాహక్కు వర్తింపజేసినప్పుడే ఆ ఫలాలు అందరికీ అందిన నాడు బాల్యవివాహాలు, బాలల అక్రమ రవాణా, బాల కార్మికులు నిర్మూలించవచ్చు. పిల్లల అరుపులు అందరూ వినాలి.

– హరి వెంకటరమణ

నిరుతి బుద్ధుడు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-08T15:57:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *