హాస్పిటల్: కేవలం డిశ్చార్జ్ అయినంత మాత్రాన ఆ నమ్మకం లేదు

ఆసుపత్రి నుంచి డిశ్చార్జి అయ్యాక ఆరోగ్యం పూర్తిగా కోలుకుంటుందన్న నమ్మకం లేదు. ఆ తరువాత, కొంత సమయం వరకు వైద్య సహాయం మరియు ఫిజియోథెరపీ అవసరం కావచ్చు. అటువంటి సేవలను అందించే ‘ఉచ్వాస్ ట్రాన్సిషనల్ కేర్ సెంటర్’, దాని సౌకర్యాలు మరియు సౌకర్యాల గురించి తెలుసుకుందాం!

సాప్రాథమికంగా, రోగి ఆసుపత్రి నుండి డిశ్చార్జ్ అయిన సమయంలో, వైద్యులు రోగి పట్ల తీసుకోవలసిన జాగ్రత్తలు, పాటించాల్సిన నియమాలు మరియు అనుసరించాల్సిన అలవాట్లను సూచిస్తారు. అయితే అవన్నీ ఇంట్లో సాధ్యం కాకపోవచ్చు. ఇంట్లో తగిన వినోద సౌకర్యాలు అందుబాటులో ఉండకపోవచ్చు, ప్రత్యేకించి పోస్ట్ డిశ్చార్జ్ సేవలకు తగిన వైద్య పరికరాలు లేనప్పుడు. ఉదాహరణకు కొందరికి నెలల తరబడి ఫిజియోథెరపీ అవసరం కావచ్చు. ఇతరులకు నిరంతర వైద్య పర్యవేక్షణ అవసరం కావచ్చు. ఇలాంటప్పుడు రోగుల సంరక్షణ కుటుంబ సభ్యులకు భారంగా మారడం సహజం. ఇంకా, అవసరమైన వైద్యం లోపించినప్పుడు, ఆరోగ్య సమస్యలు తిరగడం సహజమే! కాబట్టి ఎక్కువ దూరం ప్రయాణిస్తున్నప్పుడు, ఆసుపత్రి నుండి డిశ్చార్జ్ అయిన తర్వాత ఇంటికి వెళ్లే మార్గంలో రెస్ట్ స్టాప్ వంటి ట్రాన్సిషనల్ కేర్ సెంటర్ వద్ద ఆగడం మంచిది.

చాలా కాలం వరకు

రోడ్డు ప్రమాద బాధితులు మరియు బ్రెయిన్ స్ట్రోక్ ఉన్న పెద్దలకు డిశ్చార్జ్ తర్వాత సత్వర అత్యవసర చికిత్స మరియు దీర్ఘకాలిక సహాయక సంరక్షణ అవసరం. అలాగే కొన్ని సంక్లిష్టమైన సర్జరీలు పూర్తి చేసుకుని ఎక్కువ సేపు పడుకోవాల్సిన వారికి ఈ రకమైన సంరక్షణ చాలా కీలకం. ప్రాణాంతక వ్యాధుల కారణంగా మరణానికి దగ్గరగా ఉన్న వ్యక్తులకు మరియు ఉపశమన సంరక్షణ అవసరమయ్యే వారికి కూడా సహాయక సంరక్షణ అవసరం. పరివర్తన సంరక్షణ కేంద్రాలు వివిధ వర్గాలకు చెందిన రోగుల అవసరాలను తీరుస్తాయి. కొందరికి నెలల తరబడి ఇలాంటి సేవలు అవసరం అయితే, మరికొందరికి ఏళ్లు పట్టవచ్చు. ఈ సందర్భంలో, రోగుల అవసరాలను నిశితంగా పరిశీలించే, వారికి వ్యాయామం చేసే, ఆహారం, మందులు మరియు సామాగ్రిని అందించే అనుభవజ్ఞులైన వైద్య సిబ్బంది ఉన్న ఇలాంటి పరివర్తన సంరక్షణ కేంద్రాలను ఎంచుకోవడం, రోగుల ఆరోగ్యం క్షీణించడమే కాకుండా కుటుంబ సభ్యులకు కూడా రోగుల గురించి ఆందోళన చెందరు.

రోగి ఆరోగ్య పరిస్థితిని బట్టి…

ఆసుపత్రి చికిత్స తర్వాత జాగ్రత్త తీసుకోకపోతే, ఆరోగ్య సమస్య తిరగబడుతుంది. దీంతో కొందరు ఆస్పత్రి నుంచి నేరుగా కేర్ సెంటర్ కు చేరుకుంటున్నారు. ఈ సందర్భంలో, డిశ్చార్జ్ సమ్మరీని పరిశీలించి, సంబంధిత ఆసుపత్రి వైద్యులను సంప్రదించి అవసరమైన సేవలపై అవగాహన కల్పిస్తారు. ఉత్సర్గ సారాంశంలో పేర్కొన్న జాగ్రత్తల ఆధారంగా, ఫిజియోథెరపీ, మందులు మరియు ఆహారం వంటి అవసరాలు తీర్చబడతాయి. అలాగే వారు రోగుల ఆరోగ్య పరిస్థితిని నిరంతరం పర్యవేక్షిస్తారు మరియు వైద్య, నర్సింగ్ కేర్, ఫిజియోథెరపీ మొదలైన సేవలను అందిస్తారు. మరీ ముఖ్యంగా, కొంతమంది రోగులు చాలా కాలం పాటు మంచం మీద ఉంటూ థ్రాంబోసిస్, లంగ్ ఇన్ఫెక్షన్, యూరినరీ ఇన్ఫెక్షన్ వంటి సమస్యలతో బాధపడుతున్నారు. మరికొందరు బెడ్ పుండ్లు వేధిస్తుంటారు. ఇలాంటి సమస్యలతో పాటు, క్షీణిస్తున్న రోగుల ఆరోగ్య పరిస్థితిని ఇంట్లో కుటుంబ సభ్యులు పర్యవేక్షించలేకపోతున్నారు. అటువంటి పరిణామాలను నివారించాలనుకునే వారికి పరివర్తన సంరక్షణ కేంద్రాలు ఉపయోగపడతాయి.

రోగి అవసరాలకు అనుగుణంగా

న్యూరో ఫిజియోథెరపీ, కార్డియాక్ ఫిజియోథెరపీ, ఆక్యుపేషనల్ థెరపీ, సైకోథెరపీ, స్పీచ్ థెరపీ మొదలైన విభిన్న విభాగాలకు చెందిన ఫిజియోథెరపిస్ట్‌లతో పాటు, కేర్ సెంటర్‌లో రోగుల స్థానాలను మార్చే పడక సహాయకుడు కూడా ఉన్నారు. అలాగే, రోగులకు వారి షెడ్యూల్ ప్రకారం సహాయం చేయడానికి సౌకర్యాలు ఉన్నాయి. ట్యూబ్‌ల ద్వారా తినిపించాల్సిన రోగులకు, డైటీషియన్లు సూచించిన పోషకాహారంతో కూడిన ఆహారాన్ని అందించే నర్సులు ఉన్నారు. అలాగే ఇంటర్నల్ మెడిసిన్ వైద్యులు నిరంతరం అందుబాటులో ఉంటూ ఈ సేవలను పర్యవేక్షిస్తున్నారు.

అల్జీమర్స్‌కు కూడా…

అల్జీమర్స్ రోగులకు అదనపు పర్యవేక్షణ అవసరం. ఇది అన్ని ఇళ్లలో సాధ్యం కాకపోవచ్చు. ఈ సమస్య ఉన్నవారు ఎప్పుడు ప్రవర్తిస్తారో ఊహించడం కష్టం. దాంతో ఒక్కసారిగా కింద పడి గాయపడి రోడ్డుపై వెళ్లి తప్పిపోతారు. కాబట్టి పరివర్తన సంరక్షణ కేంద్రాలలో అటువంటి వ్యక్తులు నిరంతరం పర్యవేక్షించబడతారు మరియు ప్రమాదాలు నియంత్రించబడతాయి. అలాగే, ఈ వర్గానికి చెందిన వ్యక్తులు ఎప్పుడు ఇంటికి వెళ్లవచ్చు మరియు వారిని సంరక్షణ కేంద్రానికి ఎప్పుడు తీసుకురావాలి అని అంచనా వేయబడుతుంది మరియు తదనుగుణంగా ప్రణాళిక చేయబడింది.

వివిధ శాఖల ద్వారా…

పాశ్చాత్య దేశాలలో, పరివర్తన సంరక్షణ కేంద్రాలు దీర్ఘకాలిక అక్యూట్ కేర్ యూనిట్లు, ఇన్‌పేషెంట్ పునరావాసం మరియు నైపుణ్యం కలిగిన నర్సింగ్ సౌకర్యాలుగా విభజించబడ్డాయి. డిశ్చార్జి సమ్మరీ ఆధారంగా ఆయా విభాగాల్లో రోగులకు సేవలు అందిస్తున్నారు. కానీ మనం ఇంకా ఇక్కడ ప్రారంభ దశలోనే ఉన్నాం. రాబోయే నాలుగైదు సంవత్సరాలలో, రోగి యొక్క రుగ్మత ఆధారంగా సంబంధిత సబ్-డిసిప్లైన్‌ను తీర్చడానికి సౌకర్యాలు కూడా అందుబాటులో ఉంటాయి.

కాలపరిమితి లేదు

ఆసుపత్రిలో చేరడం నుండి డిశ్చార్జ్ వరకు సగటు సమయం రెండు నుండి నాలుగు రోజులు. ఆ తర్వాత రోగికి వైద్య పర్యవేక్షణ మరియు చిన్నపాటి వైద్య సేవలు అవసరం కావచ్చు. అలాంటప్పుడు, ఎక్కువ మంది నేరుగా ఇంటికి తీసుకెళ్లే బదులు సంరక్షణ కేంద్రాన్ని ఎంచుకుంటారు. దాని కోసం ఉచ్ఛ్వాసలో ఉండే సగటు సమయం… 33 రోజులుగా నిర్ణయించబడింది. 2018 నుంచి నేటి వరకు దాదాపు 50 వేల మంది రోగులు ఇక్కడ సేవలు పొందారు. ఒక్కోసారి రెండేళ్లుగా సేవలు పొందిన రోగులు ఉన్నారు.

చివరి గంటల్లో…

ఈ కేర్ సెంటర్లలో ప్రాణాపాయ స్థితిలో ఉన్న రోగులకు పాలియేటివ్ కేర్ కూడా అందుబాటులో ఉంది. సేవల్లో భాగంగా, రోగులు నాణ్యమైన తుది జీవితాన్ని గడపడానికి సహాయపడే సేవలు అందించబడతాయి.

ఇంట్లో చేయలేని సేవలు

 • స్వాలో థెరపిస్ట్ కావాలి

 • స్పీచ్ థెరపిస్ట్ అవసరం

 • మస్క్యులోస్కెలెటల్ ఫిజియోథెరపిస్ట్ అవసరం

 • ఇంట్రావీనస్ ఇంజెక్షన్లు ఇవ్వాలి

 • ట్యూబ్‌ల ద్వారా ఆహారం అందించాలి

 • కదలికలకు మద్దతు ఇవ్వడానికి పరికరాలు మరియు మిషన్ల అవసరం

 • కొన్ని రకాల పడకలు అవసరం.

India-Metropolis.gif

కేంద్రం ఎవరి కోసం?

 • గుండెపోటుతో కోలుకుంటున్న వారు

 • అవయవ మార్పిడి గ్రహీతలు

 • రోడ్డు ప్రమాదాల బారిన పడిన వారు

 • మంచం మీద ఎక్కువసేపు గడిపే వ్యక్తులు

 • అల్జీమర్స్ సమస్య ఉన్న వ్యక్తులు

 • ఆరోగ్య పరికరాలు, యంత్రాలు, వివిధ పడకలు అవసరమైన వ్యక్తులు

 • నిరంతరం వైద్య పర్యవేక్షణ అవసరమైన వారికి.

మన దేశంలో ఏటా పన్నెండు కోట్ల మంది రోగులు ఆసుపత్రుల్లో చేరి డిశ్చార్జి అయి ఇంటికి వెళ్తున్నారు. దేశంలో ప్రతి ఐదుగురిలో ఒకరికి దీర్ఘకాలిక వ్యాధి ఉంది. రోడ్డు ప్రమాదాల కారణంగా ఏటా నాలుగు లక్షల మంది ఆసుపత్రుల్లో చేరుతున్నారు. స్ట్రోక్‌తో ఆసుపత్రి నుండి డిశ్చార్జ్ అయిన ప్రతి 100,000 మందిలో 123 నుండి 125 మందికి మరొక స్ట్రోక్ వస్తుంది. కాబట్టి చాలా మంది డిశ్చార్జ్ అయిన తర్వాత కూడా కొంత సమయం పాటు ఆసుపత్రులను, ఇళ్లను సందర్శించాల్సి ఉంటుంది. దీంతో ప్రయాణ ఖర్చులు, ఆస్పత్రి ఖర్చులు గుట్టలుగా పేరుకుపోతున్నాయి. ఈ ఖర్చులను తగ్గించడానికి, రోగుల ఆరోగ్యాన్ని రక్షించడానికి పరివర్తన సంరక్షణ కేంద్రాలపై ఆధారపడవచ్చు.

– డాక్టర్ పి.రంపప్పరావు, వ్యవస్థాపకుడు, మేనేజింగ్ డైరెక్టర్,

ఉచ్వాస్ ట్రాన్సిషనల్ కేర్ సెంటర్, హైదరాబాద్.

Dr-Rampapa-Rao.gif

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-08T10:56:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *