మెడికల్ కాలేజీలు: 100 కొత్త మెడికల్ కాలేజీలు

వచ్చే ఐదేళ్లలో కేంద్రం ఏర్పాటు కానుంది.

జిల్లా హాస్పిటల్స్ అప్‌గ్రేడేషన్ స్కీమ్ ద్వారా అమలు

కళాశాలలు లేని జిల్లాలకు ప్రాధాన్యం ఉంటుంది

ఒక్కో ఆసుపత్రికి 325 కోట్ల నిధులు

60:40 నిష్పత్తిలో కేంద్ర మరియు రాష్ట్ర వ్యయం

న్యూఢిల్లీ, నవంబర్ 13: వచ్చే ఐదేళ్లలో 100 కొత్త మెడికల్ కాలేజీలను ఏర్పాటు చేయాలని కేంద్రం నిర్ణయించింది. జిల్లా ఆసుపత్రులను అప్‌గ్రేడ్ చేయడం ద్వారా ఈ కళాశాలలను ఏర్పాటు చేస్తారు. ఇందుకోసం ఒక్కో ఆస్పత్రికి దాదాపు రూ.325 కోట్లు వెచ్చించనున్నారు. కేంద్ర, రాష్ట్రాల వాటా 60:40. ఈశాన్య మరియు ప్రత్యేక హోదా ఉన్న రాష్ట్రాల్లో ఈ వాటా 90:10గా ఉంటుంది. 2027 నాటికి కాలేజీల ఏర్పాటు ప్రక్రియను పూర్తి చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్న కేంద్రం.. ఈ మేరకు కేంద్ర ఆరోగ్య శాఖ ప్రతిపాదనలు సిద్ధం చేసింది. నిధుల కోసం ప్రతిపాదనలు ఇప్పుడు ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ యొక్క వ్యయ విభాగంచే ఆమోదించబడ్డాయి. అదేవిధంగా కొత్త కాలేజీల ఏర్పాటుపై పూర్తి వివరాలతో కూడిన క్యాబినెట్ నోట్‌ను కూడా కేంద్ర ఆరోగ్య శాఖ సిద్ధం చేసినట్లు అధికారిక వర్గాలు తెలిపాయి. జిల్లా ఆసుపత్రులు, రిఫరల్ ఆసుపత్రులను మెడికల్ కాలేజీలుగా అప్‌గ్రేడ్ చేసే పథకాన్ని కేంద్రం అమలు చేస్తోంది. ఇప్పటికే మూడు దశల్లో దీన్ని అమలు చేశారు. ఇందులో భాగంగా దేశవ్యాప్తంగా 157 ఆసుపత్రులను మెడికల్ కాలేజీలుగా మార్చారు. వీటిలో ఇప్పటికే 93 ఆసుపత్రులు పనిచేస్తుండగా…మిగిలినవి వివిధ దశల్లో ఉన్నాయి. సంబంధిత వర్గాల సమాచారం ప్రకారం, నాలుగో దశలో భాగంగా 100 కొత్త మెడికల్ కాలేజీలను ఏర్పాటు చేయాలని కేంద్రం నిర్ణయించింది.

ఇందుకోసం 10 లక్షల కంటే ఎక్కువ జనాభా ఉన్న జిల్లాలను ఎంపిక చేస్తారు. అలాగే ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలో కానీ, ప్రైవేటు రంగంలో కానీ వైద్య కళాశాలలు లేని జిల్లాలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడుతుంది. దేశవ్యాప్తంగా వైద్య సదుపాయాలను పెంచే లక్ష్యంతో కేంద్రం ఈ పథకాన్ని అమలు చేస్తోంది. అంతేకాకుండా… ఇప్పటికే వివిధ దశల్లో ఉన్న 157 మెడికల్ కాలేజీలకు అదనంగా నర్సింగ్ కాలేజీలు ఏర్పాటు చేయాలనే ప్రతిపాదన కూడా ఉంది. ఇందుకోసం ఒక్కో కాలేజీకి కేంద్రం రూ.10 కోట్లు ఇవ్వనుంది. కానీ నేషనల్ మెడికల్ కమిషన్ (ఎన్‌ఎంసి) నిబంధనల ప్రకారం మెడికల్ కాలేజీలకు అనుబంధంగా నర్సింగ్ కాలేజీలను ఏర్పాటు చేయడం సాధ్యం కాదు. ఈ మేరకు ఎన్‌ఎంసీ నిబంధనలను కేంద్రం సవరించాల్సి ఉంటుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *