Tspsc: గ్రూప్-1 మెయిన్స్ ప్రిపరేషన్ ఇలా..!

తెలంగాణ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ (TSPSC) తెలంగాణలో తొలిసారిగా నిర్వహించిన గ్రూప్-1 ప్రిలిమినరీ ప్రిలిమినరీ ‘కీ’ని విడుదల చేసింది. చాలా మంది అభ్యర్థులు మెయిన్స్‌కు అర్హత సాధిస్తారని తెలిసింది. వీరంతా వెంటనే ప్రిపరేషన్ ప్రారంభించాల్సిన సమయం ఆసన్నమైంది. నిజానికి రాష్ట్ర స్థాయి ఉద్యోగ పరీక్షల్లో గ్రూప్-1 మెయిన్స్ అత్యధికం. దాదాపు మూడు లక్షల మందిలో 1:50 శాతం చొప్పున అభ్యర్థులను ఎంపిక చేస్తారు. అంటే 503 ఉద్యోగాల కోసం 25,000 వేల మంది తమ విధిని నిర్ధారించబోతున్నారు.

ఈ నేపథ్యంలో మెయిన్స్ పరీక్షల విధానం ఎలా ఉంటుంది? ప్రిపరేషన్ ఎలా ఉండాలి? విజయం వెనుక దాగివున్న రహస్యాలేంటి?…మొదలైనవి. ప్రిలిమ్స్‌లో సాధించిన మార్కుల ఆధారంగా జనరల్ కేటగిరీ మరియు రిజర్వేషన్ ఆధారంగా అభ్యర్థులను ఎంపిక చేస్తారు. మెయిన్స్ ప్రశ్న పత్రాల సమాధానాలను తనిఖీ చేసే ముందు సాధారణ ఆంగ్లంలో అర్హత సాధించండి.

జనరల్ ఇంగ్లీష్ అర్హత పరీక్ష: ఇది 10వ తరగతి ఇంగ్లిష్ నాలెడ్జ్ పరీక్ష. గ్రూప్-1 స్థాయి ఉద్యోగాలకు ఎంపికైన అభ్యర్థులకు ఈ పరీక్ష ద్వారా సాధారణ ఆంగ్ల పరిజ్ఞానాన్ని పరీక్షిస్తారు. కానీ ఈ మార్కులు మెయిన్స్‌లో కలపబడవు. కాబట్టి కేవలం అర్హత సాధిస్తే సరిపోతుంది. ఈ పరీక్షలో అడిగే అంశాలు ఇలా ఉన్నాయి.

1. స్పాటింగ్ ఎర్రర్స్ స్పెల్లింగ్ విరామ చిహ్నాలు

2. ఖాళీలు ప్రిపోజిషన్లు, సంయోగాలు, క్రియ, కాలాలను పూరించండి

3. వాక్యాలను యాక్టివ్ మరియు పాసివ్ వాయిస్, డైరెక్ట్ & రిపోర్టెడ్ స్పీచ్, పదజాలం ఉపయోగించడం

4. గందరగోళ వాక్యాలు

5. గ్రహణశక్తి

6. ఖచ్చితమైన రచన

7. ఖర్చు

8. లేఖ రాయడం

ప్రస్తుత మెయిన్స్‌లో మొత్తం 6 పేపర్లు ఉన్నాయి. ఒక్కో పేపర్‌కు 150 చొప్పున 900 మార్కులు కేటాయించారు. ప్రశ్నపత్రం సమాధానాలతో పూర్తిగా వివరణాత్మకంగా ఉంటుంది.

సాధారణ వ్యాసం: ఇది మొదటి పేపర్. మూడు విభాగాలు ఉన్నాయి. సెక్షన్-1లో..సమకాలీన సామాజిక అంశాలు – సామాజిక అంశాలు మొదటి అంశంగా; ఆ తర్వాత ఆర్థిక వృద్ధి, న్యాయం అనే అంశాలు ఉన్నాయి. సెక్షన్-2లో.. తొలి అంశంగా భారత రాజకీయ పరిణామాలు; భారతీయ చరిత్ర మరియు సాంస్కృతిక వారసత్వం రెండవ అంశంగా ఉంటుంది. అదేవిధంగా సెక్షన్-3లో.. మొదటి అంశంగా శాస్త్ర, సాంకేతిక పరిణామాలు; విద్య మరియు మానవ వనరుల అభివృద్ధి రెండవ అంశం.

అభ్యర్థులు రోజువారీ వార్తాపత్రికలు మరియు పక్షపాత పత్రికలలో ప్రస్తుత అంశాలను విస్తృతంగా చదవడం ద్వారా వ్యాస రచన నైపుణ్యాలను మెరుగుపరచాలి. ‘యోజన’, ‘తెలంగాణ’, ‘వీక్షం’ వంటి పత్రికల్లో వచ్చిన వ్యాసాల సమీక్ష ‘జనరల్ ఎస్సే’ పేపర్‌కు చాలా ఉపయోగపడుతుంది.

చరిత్ర- సంస్కృతి- భూగోళశాస్త్రం: ఈ పేపర్‌లో భారతదేశం మరియు తెలంగాణ చరిత్ర-సంస్కృతి-వారసత్వ అంశాల సిలబస్ ప్రధానంగా ఉంటుంది. ప్రారంభ భారతీయ నాగరికతల నుండి, బౌద్ధ-జైనిజం, మౌర్య, గుప్త, శాతవాహనులు… ఇస్లాం నుండి భారతీయ సమ్మేళనం, ఆధునిక భారతదేశ చరిత్ర, బ్రిటిష్ వ్యతిరేక ఉద్యమాలు, భారత స్వాతంత్ర్య దశలు సిలబస్‌లో ఉన్నాయి.

అదేవిధంగా ప్రాచీన- మధ్యయుగ-ఆధునిక తెలంగాణ సమాజం; చరిత్ర, సంస్కృతి, వారసత్వం, కళలు, వాస్తుశిల్పం, సాహిత్యం, ఉద్యమాలు ఈ పేపర్‌లో అంతర్భాగం. భారతదేశం మరియు తెలంగాణ భౌగోళిక శాస్త్రం వేరు వేరు అధ్యాయాలు. ఈ పేపర్‌కు సంబంధించిన ప్రామాణిక పుస్తకాలు మార్కెట్‌లో అందుబాటులో ఉన్నాయి. స్వీయ నోట్స్ తయారు చేసుకోవడం అవసరం.

భారతీయ సమాజం- రాజ్యాంగం- పాలన: సాంఘిక శాస్త్రాలు ప్రధానంగా భారతీయ సమాజం, కుటుంబం, వివాహం, బంధుత్వం, కులం, తెగ, మతం, భాష, పట్టణీకరణ, భిన్నత్వంలో ఏకత్వాన్ని సాధించడం, సామాజిక బహిష్కరణ-సమీకరణ మొదలైనవి, సామాజిక అసమానతలు, పరిష్కారాలు, ప్రధానంగా తెలంగాణ సమాజ నిర్మాణం, ప్రభుత్వ విధానాలు, పథకాలు సిలబస్‌లో అంతర్భాగం. . ఈ అంశాలకు ప్రామాణిక పుస్తకాలతో పాటు స్వీయ పరిశీలన, నిత్యం దినపత్రికలు చదవడం, సమాచార సేకరణ వంటివి చేయాలి.

భారత రాజ్యాంగం యొక్క పరిణామం – రాజ్యాంగ లక్షణాలు, సమకాలీన సమాజంలో పాలన యొక్క సమస్యలు, ఇ-గవర్నెన్స్‌పై ప్రత్యేక అంశాలు సిలబస్‌లోని 5 అధ్యాయాలలో కవర్ చేయబడ్డాయి. ఇటీవల భారత రాజ్యాంగం-రాజకీయ వ్యవస్థ-పరిపాలనపై ప్రశ్నలు కఠినతరం అవుతున్నాయని అభ్యర్థులు గమనించాలి.

iStock-1282569398-14.gif

ఆర్థిక వ్యవస్థ- అభివృద్ధి: ఈ పేపర్‌లో భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు తెలంగాణ ఆర్థిక వ్యవస్థపై సిలబస్ ఇవ్వబడింది. భారతదేశ జాతీయాదాయం, ఆదాయ ఆధారిత పేదరికం, డబ్బు, బ్యాంకింగ్, ఆర్‌బిఐ, పబ్లిక్ ఫైనాన్స్, ప్లానింగ్- నీతి ఆయోగ్, ఎల్‌పిజి మొదలైన వాటిని అధ్యయనం చేయాలి. అదేవిధంగా తెలంగాణ ఆర్థిక వ్యవస్థకు సంబంధించి హైదరాబాద్ రాష్ట్రం నుంచి ప్రస్తుత తెలంగాణ వరకు ఆర్థిక పరిణామాలు, మానవ వనరులు, భూ సంస్కరణలు, వ్యవసాయం, పరిశ్రమలు, సేవా రంగాలపై సిలబస్‌ను రూపొందించారు. ఈ సిలబస్‌లో పర్యావరణ దృక్పథం నుండి అభివృద్ధి అంశాలను వివరించే ఐదు అధ్యాయాలు ఉన్నాయి. అభ్యర్థులు ఆర్థిక మరియు సామాజిక సర్వే నివేదికలు మరియు బడ్జెట్ కేటాయింపులను అర్థం చేసుకోవాలి. ఆర్థిక-సామాజిక-పర్యావరణ సమస్యలపై స్వీయ-పరిశీలన నైపుణ్యాలు అలవరచుకోవాలి.

exam.gif

సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ – డేటా అనాలిసిస్: అభ్యర్థులు రోజువారీ వార్తాపత్రికలను క్రమం తప్పకుండా అధ్యయనం చేయగలగాలి, సైన్స్ సంబంధిత సమాచారాన్ని సేకరించి విశ్లేషించాలి. ఇటీవలి కాలంలో సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీపై ప్రశ్నల క్లిష్టత స్థాయి పెరుగుతోంది. అదేవిధంగా, సైన్స్ అమలులో కొత్త పోకడలపై ఐదు అధ్యాయాలు సిలబస్‌లో అంతర్భాగం. అభ్యర్థులు క్రాప్ సైన్స్, బయోటెక్నాలజీ, ఫుడ్ సేఫ్టీ, ఇన్ఫెక్షన్లు, వ్యాక్సిన్లు తదితర అంశాలపై ప్రత్యేక దృష్టి సారించి అధ్యయనం చేయాలి. డేటా విశ్లేషణ మరియు సమస్య పరిష్కారంపై ఐదు అధ్యాయాలు ఉన్నాయి. వీటిపై సివిల్స్ ప్రీ-క్వశ్చన్ పేపర్లను పరిశీలించాల్సి ఉంటుంది.

తెలంగాణ ఉద్యమం – రాష్ట్ర ఆవిర్భావం: ఈ పేపర్‌లో..తెలంగాణ ఉద్యమంలోని మూడు దశలు (తెలంగాణ కాన్సెప్ట్, సమీకరణ దశ, రాష్ట్ర ఆవిర్భావ దశ) పొందుపరిచారు. ఈ మూడింటికి సంబంధించి మొత్తం 15 అధ్యాయాలు ఉన్నాయి. ముల్కీ ఉద్యమ నేపథ్యం నుంచి వివిధ ఒప్పందాల ఉల్లంఘన వరకు.. రాష్ట్ర ఏర్పాటుకు దారితీసిన సంఘటనలన్నింటినీ అభ్యర్థులు విశ్లేషణాత్మకంగా అధ్యయనం చేసి ఆటో నోట్లు సిద్ధం చేసుకోవాలి.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

MD-riyaz.gifexam.gif

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-14T16:22:05+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *