ప్రభుత్వాసుపత్రుల్లో: సర్జరీలు సరే.. సౌకర్యాలు ఉన్నాయా?

ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల్లోనే అన్ని పనులు చేయాలన్నారు

అంతేకాదు శస్త్ర చికిత్సల కోసం ఆసుపత్రుల మధ్య పోటీ నెలకొంది

ఏడేళ్లలో 17 లక్షల శస్త్రచికిత్సలు.. సౌకర్యాలు అంతంత మాత్రమే

అధునాతన యంత్రాలు ఉన్నా వైద్యులు లేరు

దీంతో పరీక్షలు, ఆపరేషన్లు ఆలస్యమవుతున్నాయి

హైదరాబాద్ , నవంబరు 13 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఇది ఖమ్మంలోని మాతా శిశు సంక్షేమ కేంద్రం. రోజుకు 300 వరకు ఓపీ ఉన్నాయి. రోజూ 25-30 ప్రసవాలు జరుగుతున్నాయి. కానీ 120 మాత్రమే.. అవి సరిపోవు. రోజూ వచ్చే కనీసం 100 మంది గర్భిణులు అల్ట్రాసౌండ్ స్కానింగ్ చేయించుకోవాల్సి ఉంటుంది. కానీ ఒకే ఒక్క రేడియాలజిస్ట్ ఉన్నారు. ఆమె సెలవు తీసుకుంటే ఆ రోజుకు స్కానింగ్‌లు లేవు. దీంతో చాలా దూరం నుంచి ఎంతో ఖర్చుతో వచ్చిన గర్భిణులు నిరాశతో వెనుదిరుగుతున్నారు. ఆదిలాబాద్ రిమ్స్ ఆసుపత్రిలో గుండె సంబంధిత పరీక్షలు, చికిత్సల కోసం ప్రభుత్వం అత్యాధునిక క్యాథ్ ల్యాబ్ ను ఏర్పాటు చేసింది. కానీ ఒక్క కార్డియాలజిస్టును కూడా నియమించలేదు. దాదాపు 10 కోట్లతో ఏర్పాటు చేసిన క్యాథ్ ల్యాబ్ ప్రస్తుతం నిరుపయోగంగా మారింది. ఎలుకల వల్ల వాటి వైర్లు పాడైపోతున్నాయి. మహబూబ్ నగర్ జిల్లా ఆసుపత్రిలో నేత్ర వైద్యుడు ఉన్నారు. కానీ అక్కడ కంటి ఆపరేషన్లు చేయడం లేదు. ఆపరేషన్ థియేటర్ లేకపోవడంతో శస్త్ర చికిత్సలు చేయడం లేదని వైద్యులు చెబుతున్నారు. రాష్ట్రంలోని ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల పరిస్థితికి అద్దం పట్టే ఉదాహరణలివి!! ఒకవైపు ప్రభుత్వాసుపత్రుల్లో సర్జరీలు పెంచాలని వైద్యులకు వైద్యశాఖ లక్ష్యాలను నిర్దేశిస్తోంది. ప్రజలు ప్రయివేటు ఆసుపత్రులకు వెళ్లకుండా ప్రభుత్వ దవాఖానలను సందర్శించాలని స్పష్టం చేశారు.

ఆ మేరకు వైద్యుల పనితీరు మెరుగుపర్చాలని పలుమార్లు హెచ్చరించింది. అయితే అదే సమయంలో ఆసుపత్రుల్లో తగిన సౌకర్యాలు కల్పించడం లేదు. అన్ని జిల్లాల్లో కంటిశుక్లం శస్త్రచికిత్సలు చేయాలని ప్రభుత్వం ఆదేశించింది. అయితే మెజారిటీ జిల్లా ఆసుపత్రుల్లో కంటి ఆపరేషన్ థియేటర్లు లేవు. అలాగే యంత్రాలు ఉన్న చోట నిపుణులైన వైద్యులు సరిపడా లేరు. ఉదాహరణకు ఆదిలాబాద్ రిమ్స్ ఆసుపత్రిలో క్యాథ్ ల్యాబ్ ఉంది కానీ కార్డియాలజిస్ట్ లేరు. రోగుల రద్దీని తట్టుకునేందుకు వైద్యులు, నర్సులు, ఇతర పారామెడికల్ సిబ్బంది అందుబాటులో లేరు. బోధనా సంస్థల్లో 40-50 శాతం వైద్య పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి. అదేవిధంగా నర్సింగ్ పోస్టులు కూడా ఖాళీగా ఉన్నాయి. అంతేకాదు కొత్త మెడికల్ కాలేజీలు రావడంతో డాక్టర్లు, నర్సుల పోస్టులను భారీగా భర్తీ చేయాల్సి వస్తోంది.

ఇంతకు ముందు సిజేరియన్లు ఎక్కువ కానీ..

గతంలో ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల్లో జరిగే శస్త్రచికిత్సల్లో 80 శాతం సిజేరియన్లే. మిగిలిన 20 శాతం అత్యవసర సాధారణ శస్త్రచికిత్సలు మరియు అత్యవసర ఆర్థోపెడిక్ శస్త్రచికిత్సలు. ఇప్పుడు పరిస్థితి మారింది. సిజేరియన్లు 50 శాతం మాత్రమే చేస్తే, మిగిలిన శస్త్రచికిత్సలు మరో 50 శాతం చేస్తారు. జనరల్ సర్జరీ విభాగంలో హెర్నియా, ఇంటెస్టినల్ ట్యూమర్, థైరాయిడ్, క్యాన్సర్‌తో పాటు ముందస్తు ప్రణాళికతో కూడిన శస్త్రచికిత్సలు చేస్తారు. గతంలో జిల్లాల్లో ఈఎన్‌టీకి సంబంధించి గొంతులో టాన్సిల్ ఆపరేషన్లు పెద్దగా నిర్వహించేవారు కాదు. ప్రస్తుతం ఆ సర్జరీలు రెట్టింపు అయ్యాయి. అంతకుముందు ఆర్థో సర్జరీకి సంబంధించి ఫేస్ సర్జరీలు మాత్రమే జరిగేవి. ఇప్పుడు వెన్నెముక మార్పిడితోపాటు మోకాళ్ల మార్పిడి కూడా చేస్తున్నారు. కానీ మెజారిటీ బోధనా సంస్థలు పాత ఆపరేషన్‌ థియేటర్‌లతో ముందుకు సాగుతున్నాయి. ఓపీ, ఐపీలు పెరుగుతున్నా థియేటర్ల సంఖ్య మాత్రం పెరగడం లేదు. దీంతో శస్త్రచికిత్సలు ఆలస్యమవుతున్నాయి. అయితే మౌళిక వసతుల లేమి కారణంగా శస్త్ర చికిత్సలు ఆలస్యం కావడంతో కొంత మంది బాధితుల ఆరోగ్యంపై ప్రభావం చూపుతోంది. ప్రభుత్వ ఆదేశాల మేరకు శస్త్ర చికిత్సలు పెంచేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నా.. అవసరమైన వసతులు లేకపోవడంతో ప్రైవేటుతో పోటీ పడలేకపోతున్నామని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఇటీవల కొన్ని ఆసుపత్రుల్లో క్యాథ్ ల్యాబ్, సిటీ స్కాన్ మిషన్లు ఏర్పాటు చేశారు.

కానీ అవసరమైన వైద్య సిబ్బందిని భర్తీ చేయడం మర్చిపోయారు. కొన్ని ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల్లోని ఆపరేషన్ థియేటర్లలో చేతులు శుభ్రం చేసుకోవడానికి అవసరమైన బీటాడిన్ స్క్రబ్ కూడా లేదని వైద్యులు ఆరోపిస్తున్నారు. సర్జరీల కోసం పాత బట్టలే వేసుకోవాల్సి వస్తోందన్నారు. కొన్నిసార్లు వారు చిరిగిపోయినట్లు మరియు అసౌకర్యంగా భావిస్తారు. ఏడేళ్లలో 17 లక్షల సర్జరీలు, 2015 నుంచి 2021 వరకు రాష్ట్రవ్యాప్తంగా కేవలం బోధనాసుపత్రుల్లోనే 5,69,665 మేజర్ సర్జరీలు జరిగాయని వైద్య, ఆరోగ్య శాఖ గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. వీటిలో థైరాయిడ్, గాల్ బ్లాడర్, ఆర్థోపెడిక్, ఈఎన్ టీ విభాగాలకు చెందిన వివిధ రకాల ఆపరేషన్లు చేశారు. 11,67,538 మైనర్ సర్జరీలు జరిగాయి. వేలు, కాలి, చర్మం దెబ్బతినడం వంటివి వాటిలో ఎక్కువ. సూపర్ స్పెషాలిటీ కిడ్నీ, లివర్, సర్జరీల సంఖ్య కూడా పెరిగింది. అయితే అధునాతన సౌకర్యాలు పెరిగితే మరిన్ని ఆపరేషన్లు పెరుగుతాయని వైద్య వర్గాలు అభిప్రాయపడుతున్నాయి.

శస్త్రచికిత్సల కోసం లక్ష్యాలు

మెరుగైన వైద్యసేవల్లో భాగంగా మరిన్ని సర్జరీలు చేసేందుకు ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల మధ్య ప్రభుత్వం పోటీ పడుతోంది. ఫలితంగా బోధనాసుపత్రుల్లో శస్త్రచికిత్సలు పెరుగుతున్నాయి. కానీ సౌకర్యాలు మాత్రం పెరగడం లేదు. ప్రభుత్వం నిర్ధేశించిన లక్ష్యాలతో బోధనాసుపత్రుల్లో మరిన్ని శస్త్రచికిత్సలు చేస్తున్నారు. ఇటీవల నిజామాబాద్ ప్రభుత్వాసుపత్రిలో ఏకకాలంలో 54 ఆపరేషన్లు జరిగాయి. గాంధీ, ఉస్మానియా, ఎంజీఎం, ఇతర బోధనాసుపత్రులు, జిల్లా, ఏరియా ఆసుపత్రుల్లో గతంతో పోలిస్తే శస్త్రచికిత్సలు పెరిగాయి. ఇటీవల ఒక జిల్లాలో ఒకేరోజు ఏడెనిమిది మోకాళ్ల మార్పిడి శస్త్రచికిత్సలు జరిగాయి. దీన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని మరో జిల్లా ఆస్పత్రిలో ఒకే రోజు పది మోకాళ్ల మార్పిడి శస్త్రచికిత్సలు జరిగాయి. అయితే ఒకేరోజు ఇన్ని సర్జరీలు చేయడం ప్రమాదకరమని, ఇన్ఫెక్షన్ సోకితే ఆపరేషన్ చేయించుకున్న వారందరి కాళ్లను శాశ్వతంగా తీసేయాల్సి వస్తుందని వైద్య నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ప్రభుత్వం ఆసుపత్రులకు, వైద్యులకు మధ్య పోటీని పెంచుతోంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *