హార్ట్-స్మార్ట్ : గుండెపోటు తర్వాత ఎలాంటి ఆహారాన్ని ఎంచుకోవాలి.

గుండెపోటు వచ్చిన తర్వాత ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవడానికి తీసుకునే ఆహారం మనల్ని అన్ని భయాల నుంచి దూరం చేసేలా ఉండాలి. గుండెపోటుకు గురైన వారిలో ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవాలనే భయం కూడా ఉంటుంది. ఇది మరింత గందరగోళానికి గురిచేస్తుంది. అసలు ఏ ఆహారం గుండెను దృఢంగా చేస్తుందో తెలుసుకుందాం.

1. సాల్మన్

ఈ చేపలో ఒమేగా-3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్, గుండె మరియు రక్తనాళాలను ఆరోగ్యంగా ఉంచే అసంతృప్త కొవ్వు రకం. ఇది వ్యవసాయ-పెంపకం చేపల కంటే ఎక్కువ ఒమేగా-3లను కలిగి ఉంటుంది. సార్డినెస్, మాకేరెల్, హెర్రింగ్, ట్రౌట్, ట్యూనాతో పాటు. వారానికి 2-3 సేర్విన్గ్స్ లక్ష్యంగా పెట్టుకోండి.

2. ఆలివ్ నూనె

ఈ నూనె పోషకాలలో లిగ్నాన్స్ ఉన్నాయి, ఇవి పాలీఫెనాల్స్ అని పిలువబడే యాంటీఆక్సిడెంట్ల సమూహంలో భాగం. ఆలివ్ నూనెలో మొక్కల ఆధారిత ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు కూడా పుష్కలంగా ఉన్నాయి. నూనెలోని పాలీఫెనాల్స్ మరియు ఒమేగా-3లు మీ గుండెను రక్షించడానికి కలిసి పని చేస్తాయి.

3. బీన్స్

వీటిలో ఫైబర్ పుష్కలంగా ఉంటుంది, ఇది రక్తంలో కొలెస్ట్రాల్ ఏర్పడకుండా చేస్తుంది. ఇది గుండెపోటుకు దారితీసే ధమనులలో ఫలకం ఏర్పడటాన్ని కూడా పరిమితం చేస్తుంది. వీటిని కొన్ని గంటలు లేదా రాత్రంతా నానబెట్టిన తర్వాత, వేడినీటిలో ఉడికించాలి.

4. ఇతర చిక్కుళ్ళు

ఎండిన పసుపు, ఆకుపచ్చ స్ప్లిట్ బఠానీలు, అన్ని రంగుల కాయధాన్యాలు మరియు ఇతర చిక్కుళ్ళు కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గించడంలో సహాయపడతాయి.

5. గింజలు

ఈ పోషకమైన గుండె-ఆరోగ్యకరమైన కొవ్వులు, కోఎంజైమ్ Q (CoQ10), దాదాపు అన్ని అవయవాలు మరియు కణజాలాలకు అవసరమైన యాంటీఆక్సిడెంట్‌ను అందిస్తాయి. బాదం, హాజెల్ నట్స్, వాల్ నట్స్ మరియు పైన్ నట్స్ వంటి ఎంపికల మిశ్రమాన్ని వారానికి 5 సేర్విన్గ్స్ లక్ష్యంగా తీసుకోవాలి.

6. విత్తనాలు

ఈ చిన్న ప్యాకేజీలలో మంచి విషయాలు వస్తాయి. అవిసె గింజలలో ఒమేగా-3, లిగ్నన్స్ మరియు ఫైబర్ పుష్కలంగా ఉంటాయి. రోజుకు ఒకటి నుండి 2 టేబుల్ స్పూన్లు సరిపోతుంది. శరీరం వాటి పోషకాలను ఎక్కువగా గ్రహించేలా వాటిని పూర్తిగా కాకుండా నమలాలి. చియా విత్తనాలు ఒమేగా-3లు, ఫైబర్ మరియు ప్రొటీన్లను అందిస్తాయి.

7. బెర్రీలు

బ్లూబెర్రీస్, రాస్ప్‌బెర్రీస్, స్ట్రాబెర్రీలు మరియు బ్లాక్‌బెర్రీస్‌లోని వివిధ పాలీఫెనాల్స్, యాంటీఆక్సిడెంట్లు వాపుతో పోరాడటం వల్ల గుండె ఆరోగ్యానికి దోహదం చేస్తాయి.

8. యాపిల్స్, బేరి

రెండింటిలోనూ ఫ్లేవనాయిడ్‌లు పుష్కలంగా ఉన్నాయి, గుండెను రక్షించడంలో సహాయపడే యాంటీఆక్సిడెంట్ మరియు చెడు కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గించడంలో సహాయపడే కరిగే ఫైబర్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-14T15:44:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *