పిల్లలు: పిల్లలు మళ్లీ మళ్లీ ఎందుకు అనారోగ్యానికి గురవుతారు?

దగ్గు, జ్వరం.. రెండు వారాలకొకసారి అనారోగ్యం

పెరిగిన శ్వాసకోశ సమస్యలు.. కొందరికి న్యుమోనియా

చికిత్స తర్వాత కూడా సమస్య.. తల్లిదండ్రుల్లో టెన్షన్

మెటాప్న్యూమోవైరస్, పారాఇన్‌ఫ్లుఎంజా,

ఇన్ఫ్లుఎంజా, స్వైన్ ఫ్లూ వైరస్లే కారణం!

పీడియాట్రిక్ ICU అడ్మిషన్లను పెంచడం

వేసవి వరకు ఈ సమస్య తప్పదు: వైద్య నిపుణులు

సొంత వైద్యం.. అధిక మోతాదులో

యాంటీబయాటిక్స్ కూడా కారణమని తేలింది

సాయంత్రం పూట పిల్లలను బయట తిరగవద్దని సలహా

హైదరాబాద్ , నవంబరు 13 (ఆంధ్రజ్యోతి): గత మూడు నెలలుగా పిల్లలు పదే పదే అనారోగ్యానికి గురవుతున్నారు! చికిత్స తర్వాత కూడా, వారు ప్రతి వారం లేదా రెండు వారాలకు మళ్లీ అనారోగ్యానికి గురవుతారు! ఇది తల్లిదండ్రులను ఆందోళనకు గురిచేస్తోంది. ముఖ్యంగా పాఠశాలకు వెళ్లే పిల్లల్లో ఈ సమస్య ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఆసుపత్రుల చుట్టూ తిరిగే తల్లిదండ్రుల సంఖ్య ఇటీవల విపరీతంగా పెరిగింది. అసలు వైద్యులు సరైన వైద్యం అందిస్తున్నారా? లేక పోషకాహారం విషయంలో మనల్ని మనం నిర్లక్ష్యం చేస్తున్నామా? అని తల్లిదండ్రులు అనుమానాలు వ్యక్తం చేస్తున్నారు! ఈ అనుమానాలను వైద్యులు కొట్టిపారేస్తున్నారు. కరోనా కారణంగా దాదాపు మూడేళ్లుగా అందరూ ఇళ్లకే పరిమితమయ్యారు.

ముఖ్యంగా 12 ఏళ్లలోపు పిల్లలంతా బయటకు రాని పరిస్థితి నెలకొంది. తరువాత పాఠశాలలు గత జూన్ నుండి ప్రారంభమయ్యాయి. పిల్లలందరూ శారీరకంగా తరగతులకు హాజరవుతున్నారు. ఈ పరిస్థితుల నేపథ్యంలో ఒక్కసారిగా శ్వాసకోశ సమస్యలు (రెస్పిరేటరీ ఇన్నెస్) పెరిగిపోయాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఎలాంటి అనారోగ్య సమస్యలు లేని చిన్నారులు సైతం ఇప్పుడు రోగాల బారిన పడుతున్నారని చెప్పారు. శ్వాసకోశ సమస్యలు వచ్చిన మూడు రోజుల్లోనే కొందరికి న్యుమోనియా వస్తుందని, మరికొందరికి ఆక్సిజన్ అవసరమని చెబుతున్నారు. పిల్లల్లో ఈ సమస్య ఎందుకు వస్తుంది? మెటానియోవైరస్, పారాఇన్ ఫ్లూయెంజా, ఇన్ ఫ్లూయెంజా, స్వైన్ ఫ్లూ, డెంగ్యూ వైరస్ లు కారణమని చెబుతున్నారు. ఈ వైరస్‌లు ఒకదాని తర్వాత ఒకటి పిల్లలపై దాడి చేస్తున్నాయని, దీంతో వారికి మళ్లీ మళ్లీ దగ్గు, జ్వరం వస్తున్నాయని చెబుతున్నారు. అయితే మరో మూడు నెలల పాటు ఇదే పరిస్థితులు కొనసాగుతాయని వైద్య నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు. వేసవి వచ్చే వరకు తల్లిదండ్రులందరూ ఓపిక పట్టాలి.

SELP మందుల కారణంగా కూడా

చాలా మంది పిల్లలు, పెద్దలు కూడా గతంలో జలుబు, జ్వరం, దగ్గు వచ్చినప్పుడు వైద్యులు ఇచ్చిన మందులనే వాడుతూ, వైద్యులను సంప్రదించకుండా మళ్లీ అదే మందును వాడుతున్నారు. స్వయంగా మందులు వాడడం వల్ల కూడా కొంత నష్టం వాటిల్లిందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. ఒక్కోసారి ఒకే రకమైన మందులు వాడటం మంచిది కాదని, యాంటీబయాటిక్స్ ఎక్కువగా వాడటం వల్ల పిల్లల్లో ఇబ్బందులు తలెత్తుతాయని హెచ్చరిస్తున్నారు.

3 నెలలుగా ఇదే పరిస్థితి నెలకొంది

కోవిడ్ తర్వాత పిల్లలు పదే పదే అనారోగ్యానికి గురవుతున్నారు. వారం, పది రోజులకోసారి ఆసుపత్రికి వస్తుంటారు. ఒక్కోసారి జబ్బు పడని పిల్లలుండరు. వైరస్‌లు ఒకదాని తర్వాత ఒకటి పదే పదే దాడి చేస్తాయి. ఫలితంగా పిల్లలు అనారోగ్యానికి గురవుతున్నారు. కొందరికి ICU అడ్మిషన్లు అవసరం. వారిలో రోగనిరోధక శక్తి పెరగడానికి కొంత సమయం పడుతుంది. తల్లిదండ్రులు చింతించకండి. పిల్లలు అనారోగ్యానికి గురైతే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి. ప్రస్తుత శీతల వాతావరణంలో వైరస్‌లు మరింత చురుకుగా ఉంటాయి. పదే పదే రూపం మార్చుకుంటూ దాడి చేస్తుంటాయి. సాయంత్రం పూట పిల్లలను బయటకు తీయకండి. వాటిని బయటకు తీయాల్సి వస్తే మధ్యాహ్నానికి తీసుకెళ్లాలి.

– డాక్టర్ పెండ్యాల షర్మిల, అపోలో ఊయల

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-14T10:36:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *