పిల్లల కళ్లు: పిల్లల కళ్లను నిర్లక్ష్యం చేస్తే…

మయోపిక్ పిల్లలు చేసే కంటి వ్యాయామాలు ప్రయోజనకరంగా ఉంటాయి. దీని కోసం పెన్సిల్ ను కంటికి దగ్గరగా ఉంచి, పెన్సిల్ ను, మరేదైనా దూరంలో ఉన్న వస్తువును చూసేలా వ్యాయామాలు చేయాలి.

దృష్టి లోపాలు పెద్దవారిలో మాదిరిగానే పిల్లలలో కూడా సాధారణం. ‘పిల్లలు పెద్దయ్యాక అన్నీ సర్దుకుంటాయి!’ నిర్లక్ష్యం చేస్తే శాశ్వత అంధత్వం వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. కాబట్టి పిల్లల కంటి సమస్యల పట్ల కంటి వైద్యులు అప్రమత్తంగా ఉండాలన్నారు.

పుట్టినప్పటి నుండి లేదా ఎదుగుదల సమయంలో పిల్లలలో కంటి సమస్యలు తలెత్తుతాయి. పెద్దలు వీటిని సులభంగా గుర్తించగలరు. కొన్ని సమస్యలు కళ్లలో స్పష్టంగా కనిపిస్తే, మరికొందరు పిల్లలు ప్రవర్తన ద్వారా చూపిస్తారు. పిల్లలలో సాధారణంగా వచ్చే కంటి సమస్యలు ఏమిటి?

కళ్ళలో వక్రీభవన లోపాలు

ఇది సుదూర లేదా సమీపంలోని వస్తువులు కనిపించని సమస్య. పిల్లలు దగ్గరికి వెళ్లి దూరంగా ఉన్న వాటిని చూడవచ్చు. కళ్లకు దగ్గరగా పుస్తకాలు పెట్టుకుని చదువుతారు, టీవీ లేదా బ్లాక్‌బోర్డ్‌కి వెళ్లి చూస్తారు. పిల్లలు కూడా ఆటలకు దూరంగా ఉంటారు. చాలా కాలం పాటు, వారు ఇతర పిల్లలతో సంభాషించకుండా అంతర్ముఖులుగా తమ ఇళ్లకు మరియు గదులకు పరిమితమై ఉంటారు. చదువులోనూ వెనుకబడి ఉన్నారు. పిల్లలలో ఈ లక్షణాలు గమనించినప్పుడు, ఆలస్యం చేయకుండా నేత్ర వైద్యునిచే పరీక్షించబడాలి. కళ్లకు సంబంధించిన సమస్య ఉంటే అద్దాలు వాడాలి. ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేస్తే, పిల్లల కంటి చూపు తీవ్రంగా దెబ్బతింటుంది మరియు అంధత్వం సంభవించవచ్చు. కంటి నుంచి మెదడుకు సంకేతాలు అందనప్పుడు కన్ను బద్ధకంగా మారి ‘అంబ్లియోపియా’ అనే పరిస్థితి తలెత్తుతుంది. చికిత్సతో ఈ సమస్యను సరిదిద్దడం మరియు కంటి చూపును మెరుగుపరచడం కష్టం. కాబట్టి, సమస్యను ఎంత త్వరగా గుర్తించి చికిత్స చేస్తే, మన కంటి చూపును కాపాడుకోగలుగుతాము.

మెల్లకన్ను

ఇది ఒక కన్ను ముక్కు వైపు లేదా చెవి వైపు తిరిగిన సమస్య. కంటిలోని కండరాల కారణంగా కనుబొమ్మలు ముందుకు వెనుకకు కదులుతాయి. ఈ కండరాలతో సమస్య ఉన్నప్పుడు, మెల్లకన్ను ఏర్పడుతుంది. ఈ స్థితిలో, మెదడుకు సంకేతాలు కుడి కన్ను నుండి మాత్రమే చేరుతాయి. వంకర కన్ను నుండి సంకేతాలు మెదడుకు చేరవు, చివరికి ఆంబ్లియోపియాకు దారి తీస్తుంది. ఈ పరిస్థితిని నివారించడానికి, మెల్లకన్ను నిర్లక్ష్యం చేయకూడదు మరియు వైద్యుని దృష్టికి తీసుకెళ్లాలి. చికిత్సలో భాగంగా ఓవర్యాక్టివ్ కండరాలను బలహీనపరిచేందుకు మరియు ప్రభావితమైన కంటిలోని బలహీనమైన కండరాలను బలోపేతం చేయడానికి శస్త్రచికిత్స ఉంటుంది. దానితో, సమస్య పరిష్కరించబడింది, ఐబాల్ సాధారణ స్థితికి వస్తుంది మరియు భవిష్యత్తులో కంటి చూపు దెబ్బతినదు.

iStock-1180068654-path.gif

కంటి శుక్లాలు

సాధారణంగా పెద్దవారిలో మాత్రమే స్పెర్మ్‌లు వస్తాయని మనం అనుకుంటాం. కానీ పిల్లలకు కూడా కంటిశుక్లం వస్తుంది. నవజాత శిశువులలో కూడా పుట్టుకతో వచ్చే కంటిశుక్లం సంభవించవచ్చు. (డెవలప్‌మెంటల్ క్యాటరాక్ట్) పెరుగుదల సమయంలో తలెత్తవచ్చు. దగ్గరి రక్త సంబంధీకులను పెళ్లి చేసుకున్న వారికి పుట్టే పిల్లలకు కంటిశుక్లం, గ్లకోమా వచ్చే అవకాశం ఉంది. ఈ సమస్య ఉన్న పిల్లల నలుపు ఐబాల్ తెల్లగా ఉంటుంది. ఈ లక్షణాన్ని గుర్తించిన వెంటనే, వీలైనంత త్వరగా నేత్ర వైద్యునిచే పరీక్షించబడాలి. పిల్లలలో కంటిశుక్లం కోసం వైద్యులు వయస్సుకి తగిన చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. అయినప్పటికీ, పెరుగుతున్న పిల్లలలో అభివృద్ధి శుక్లాలు కనిపించకపోవచ్చు. ఈ సందర్భంలో, పిల్లలు పొరపాట్లు చేయడం, ఫర్నీచర్‌లోకి దూసుకెళ్లడం మరియు పడిపోవడం వంటి లక్షణాలు కనిపిస్తే నేత్ర వైద్యునితో పరీక్షించాలి. పెద్దలలో, కంటిశుక్లం సాధారణంగా తొలగించబడుతుంది మరియు దాని స్థానంలో ప్లాస్టిక్ లెన్స్ ఉంటుంది. కానీ పిల్లలలో చికిత్స కొంత భిన్నంగా ఉంటుంది. పుట్టినప్పుడు లేదా రెండు మరియు మూడు సంవత్సరాలలోపు పిల్లలలో కంటిశుక్లం ఉన్నప్పుడు, వైద్యులు శస్త్రచికిత్స చేసి ప్రిస్క్రిప్షన్ గ్లాసెస్ సూచిస్తారు. కొన్నాళ్ల తర్వాత సర్జరీ చేసి కంటికి లెన్స్‌ను అమర్చారు. సరైన కంటి చూపును అంచనా వేయడానికి పిల్లల వయస్సు కనీసం 12 సంవత్సరాలు ఉండాలి. కాబట్టి పిల్లలకు కంటిశుక్లం విషయంలో వైద్యులు ఈ తరహా వైద్య విధానాన్ని అనుసరిస్తారు. పిల్లల్లో శుక్లాలు గుర్తించి సరిచేయకపోతే అంధత్వం వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. కాబట్టి పెద్దలు అప్రమత్తంగా ఉండాలి.

గ్లాకోమా (నీటి బిల్లులు)

గ్లాకోమా పిల్లలు మరియు పెద్దలలో కూడా సంభవించవచ్చు. అయినప్పటికీ, ఈ సమస్యను సమర్థవంతంగా సరిదిద్దగల సామర్థ్యం పీడియాట్రిక్ గ్లాకోమా చికిత్సలో నైపుణ్యం కలిగిన నేత్ర వైద్యులకు మాత్రమే అందుబాటులో ఉంటుంది. కాబట్టి వైద్యులను ఎన్నుకునేటప్పుడు జాగ్రత్తగా ఉండండి. మన పేగులో రక్తపోటు ఉన్నట్లే కంటి లోపల కూడా రక్తపోటు ఉంటుంది. ఈ ఇంట్రాకోక్యులర్ ప్రెజర్ పెరిగినప్పుడు, నీరు మాక్యులా లోపల పేరుకుపోతుంది, అది మేఘావృతమైన అద్దంగా మారుతుంది. నవజాత శిశువులలో ఈ సమస్య రావచ్చు. ఇది పెరుగుదల సమయంలో కూడా కనిపిస్తుంది. ఈ సమస్య ఉన్న పిల్లల్లో కళ్లలోపల ఒత్తిడి పెరిగి, కంటి చూపు పెద్దదవుతుంది. ఈ స్పష్టమైన లక్షణం ఆధారంగా గ్లాకోమా అనుమానం మరియు నేత్ర వైద్యునిచే పరీక్షించబడాలి. చుక్కల ద్వారా ఈ సమస్యను కొంతమేరకు సరిదిద్దవచ్చుగానీ, చిన్న పిల్లల్లో దుష్ప్రభావాలు ఎక్కువగా ఉంటాయి. కాబట్టి తగిన మోతాదులో మందులు వాడుతూ అవసరాన్ని బట్టి సర్జరీ చేయాలి. ముఖ్యంగా నవజాత శిశువులలో డ్రాప్స్ వల్ల పెద్దగా ప్రయోజనం ఉండకపోవచ్చు. కాబట్టి పిల్లల్లో కళ్లు పెద్దవిగా ఉండి, పిల్లలు కుంటుతూ నడుస్తుంటే గ్లకోమా అనుమానం రావాలి. ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేస్తే పూర్తి అంధత్వానికి దారితీస్తుందని పెద్దలు గుర్తుంచుకోవాలి.

iStock-499677045.gif

పుట్టుకతో వచ్చే కార్నియల్ అస్పష్టత

ఇది నల్ల గుడ్డులో డిస్ట్రోఫీ యొక్క పరిస్థితి. ఇది వంశపారంపర్య సమస్య. యోక్ శాక్ యొక్క వివిధ పొరలలో అస్పష్టత ఏర్పడుతుంది. కాబట్టి కాంతి కిరణాలు కనుగుడ్డులోకి ప్రవేశించలేవు. ఫలితంగా మెదడుకు సంకేతాలు అందక కంటి చూపు దెబ్బతింటుంది. పిల్లల్లో సమస్య మరీ తీవ్రంగా ఉన్నప్పుడు కార్నియా మార్పిడి తప్ప మరో ప్రత్యామ్నాయం లేదు.

కన్ను తగిలితే?

  • ప్రభావితమైన కంటిలో తల్లి పాలు మరియు నూనెలను పూయడం ప్రమాదకరం. కంటికి గాయాలైతే వెంటనే కంటి వైద్యుని వద్దకు తీసుకెళ్లాలి.

  • కంటిలో గుచ్చుకున్న వస్తువులను మీరే బయటకు తీయవద్దు లేదా నాలుకతో వాటిని తీసివేయవద్దు.

  • రసాయనాలు, బాణసంచా, పెయింట్స్ మొదలైన వాటితో సంబంధం ఉన్నట్లయితే, కళ్ళు దెబ్బతినకుండా ఉండటానికి వెంటనే శుభ్రమైన నీటితో కళ్లను కడగాలి. తర్వాత వైద్యులను కలవండి.

చైల్డ్ యాడ్ ఎలా ఉపయోగించాలి…

  • పిల్లలు నిద్రవేళలో తప్ప మిగిలిన సమయాల్లో టాయిలెట్‌ను ఉపయోగించాలని నిర్ధారించుకోండి.

  • ఎక్కడ పడితే అక్కడ పారేయకుండా జాగ్రత్తగా ఉంచుకోవడం పిల్లలకు నేర్పించాలి.

  • గ్లాసులపై గీతలు పడితే, పిల్లలు వాటిని కనుగొనలేరు మరియు వాటిని ఉపయోగించడం కొనసాగిస్తారు. దీనివల్ల చూపు తగ్గిపోయి కంటిచూపు దెబ్బతింటుంది. కాబట్టి అద్దాలను పెద్దలు చెక్ చేసుకోవాలి.

  • వయసు పెరిగే కొద్దీ పిల్లల్లో కంటి శక్తి పెరుగుతుంది. కాబట్టి అద్దాల శక్తిని అవసరాన్ని బట్టి పెంచాలి. అలా చేయడంలో వైఫల్యం కంటికి హాని కలిగించవచ్చు. కాబట్టి ప్రతి ఆరు నెలలకోసారి పిల్లల కంటి చూపును డాక్టర్లు పరీక్షించాలి.

iStock-1279774445-big.gif

నేత్రదానం చేద్దాం!

కార్నియా దానం తక్కువ కాబట్టి, మన దేశంలో పిల్లల్లో అంధత్వం ఎక్కువ. ఈ పరిస్థితిని చక్కదిద్దేందుకు ప్రతి ఒక్కరూ నేత్రదానానికి పూనుకోవాలి. అందుకోసం ఐ బ్యాంక్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ ఇండియాలో మీ పేరు నమోదు చేసుకోవాలి. ఈ విషయాన్ని కుటుంబ సభ్యులకు తెలియజేయాలి. ఇలా చేయడం వల్ల మన మరణానంతరం పిల్లలకు కంటి చూపు, కొత్త జీవితాన్ని అందించిన వారమవుతాం! అయితే, మరణించిన ఆరు గంటలలోపు కార్నియాను సేకరించాలి. కాబట్టి ఐ బ్యాంక్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ ఇండియాకు సమాచారం ఇవ్వడంలో ఆలస్యం చేయకూడదు.

అపోహలు – వాస్తవాలు

నెమ్మది కన్ను అదృష్టం కాదు

పిల్లలు చిన్న చూపుతో పుడితే అదృష్టవంతులు అనుకుంటే మనం కంటి చూపు కోల్పోయిన వాళ్లమవుతాం. మెల్లకన్ను సమస్యను వీలైనంత త్వరగా కంటి వైద్యుని దృష్టికి తీసుకెళ్లి సమస్యను సరిదిద్దాలి.

అద్దాలు కావాలా?

కంటి వైద్యులు పిల్లలకు అద్దాలు రాస్తే, ‘ఇంత చిన్న పిల్లలకు ఇంత మందపాటి అద్దాలు అవసరమా? పెద్దయ్యాక చూపు దానంతట అదే సర్దుకుపోతుంది’… అంటూ నిర్లక్ష్యం చేస్తారు. కానీ కళ్లద్దాలు వాడటం మానేస్తే పూర్తిగా అంధత్వం వచ్చే ప్రమాదం ఉంది.

క్యారెట్ కంటి చూపును మెరుగుపరచదు

చాలా మంది తల్లులు తమ పిల్లలకు కంటి చూపు మెరుగుపడాలంటే క్యారెట్ తినిపించాలనుకుంటారు. క్యారెట్ యొక్క ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు నిజమే అయినప్పటికీ, అవి ప్రత్యేకంగా కళ్ళకు మంచివి కావు. కాబట్టి పిల్లల మెరుగైన కంటిచూపు కోసం, డాక్టర్ సూచించిన మోతాదును ఉపయోగించాలి.

– డాక్టర్ మాధవి ఘంటా

వ్యవస్థాపకుడు మరియు మెడికల్ డైరెక్టర్,

అఖిల కంటి ఆసుపత్రి, ఖమ్మం

dr-madhavi.gif

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-15T11:23:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *