పెల్వీ ఎసిటాబులర్ ప్రమాదాలు: బాధితులకు ప్రాణదాత… వైద్యులకు అగ్నిగుండం

నేటి యువత వేగం మరియు దూకుడుతో కూడిన అల్ట్రా మోడ్రన్ లైఫ్‌స్టైల్ వైపు వెళుతోంది. చదువు, ఆహారం, ఆరోగ్యం విషయంలో యువతులు, యువకులు ఎంతో అవగాహనతో అడుగులు వేస్తున్నప్పటికీ ఇందులో మరో కోణం కూడా ఉంది. ముఖ్యంగా నగరాలు, పట్టణాల్లో ప్రతి అంశంలోనూ పోటీ వాతావరణం నెలకొని కారు లేని ఇల్లు, బైక్ లేని యువకుడు కనిపించని సామాజిక సంస్కృతి ఏర్పడుతోంది. ఈ పరిస్థితుల నడుమ వీధుల్లో బైక్‌ రేసులు, హైవేలపై కార్‌ రేసులంటూ కాళ్లు, చేతులు, శరీరంలోని ముఖ్యమైన భాగాలు విరిగిపోయి జీవితాన్ని గేమ్‌గా భావించే సంఘటనలు ఎన్నో చూస్తూనే ఉన్నాం. మరోవైపు చిన్నచిన్న కారణాలతో ఎత్తైన భవనాల పై నుంచి దూకినా.. బతికిన జీవరాశులు మనకు కనిపిస్తాయి. వైద్యరంగం ఎంతో అభివృద్ధి చెందుతోంది… ఇలాంటి ఘటనల్లో బతికే అవకాశాలు 10 శాతమే ఉండడంతో ఎన్నో సంక్లిష్టమైన కేసులను ఛేదిస్తూ అద్భుతాలు సృష్టిస్తున్నారు. అయితే మన శరీరంలోని అతి ముఖ్యమైన భాగాలకు పునాదిగా వెన్ను, తుంటి ఎముకలు… వాటికి జీవనాధారమైన పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ (పెల్వి ఎసిటాబులర్ – పెల్విస్‌లో గిన్నెలాంటి భాగాలతో ఏర్పడిన నిర్మాణం, తొడ ఎముక మరియు జఘన ఎముక) అటువంటి ప్రమాదాలలో తగిలితే దాదాపు నిస్సహాయంగా ఉంటుంది… ఈ పరిస్థితిని పెల్వి అని కూడా అంటారు. ఈ సర్జరీలో నిపుణుడైన యువ ఆర్థోపెడిక్ సర్జన్ డాక్టర్ సీఆర్.. 99 శాతం కోలుకునే అవకాశాలు ఉన్న అత్యంత క్లిష్టమైన కేసులకు కొత్త జీవితాన్ని ఇస్తున్న పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సర్జరీ కొత్త టెక్నాలజీ గురించి వివరించారు. నాగార్జున…

3.gif

ఒక చిన్న సూది…

అనేక నరాలు, రక్తనాళాలు మరియు మూత్రాశయంతో పొత్తికడుపు కింద సంక్లిష్ట వ్యవస్థ అయిన పెల్విస్ యొక్క ఎసిటాబులర్ భాగంలో శస్త్రచికిత్స చాలా సున్నితమైన ప్రక్రియ. ఇది చాలా సున్నితమైన వ్యవస్థ, ఆపరేషన్ సమయంలో పొరపాటున చిన్న సూది కూడా దాని కాళ్ళను చంపేస్తుంది. అలాంటి చోట సర్జరీ చేయడం అంటే పేషెంట్ ప్రాణాలతో చెలగాటమాడడమే… సాధారణంగా బ్యాక్ సర్జరీ చాలా కష్టమని, పేషెంట్ కు గ్యారెంటీ ఉండదన్నారు. కానీ, అంతకు మించి పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సర్జరీ కాలుతున్న కత్తిపై కత్తిలాంటిది… ఏ సర్జరీ చేసినా మనిషి జీవితం మంచానికే పరిమితమైంది. ఒక్క మాటలో చెప్పాలంటే పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సమస్య ఉన్న రోగికే కాదు… అక్కడ సర్జరీ ప్రారంభించే వైద్యులకూ అగ్నిగుండం లాంటిది. యువకుడు డా.నాగార్జున ఈ రంగంలో నిపుణుడు కావడం గమనార్హం. అయితే ప్రస్తుతం పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సర్జన్ల సంఖ్య చాలా పరిమితంగా ఉండగా… వాహన ప్రమాదాల సంఖ్య పెరుగుతోంది… పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సర్జన్ల ఆవశ్యకతను వైద్యరంగం గుర్తించి సంబంధిత సాంకేతికత అభివృద్ధిపై ఈ విభాగం దృష్టి సారించింది. డా.నాగార్జున తెలియజేశారు.

2.gif

మృతదేహాలపై శిక్షణ ఇస్తే…

ముఖ్యంగా బైక్ ప్రమాదాల్లో పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సమస్యలు తలెత్తే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయని డాక్టర్ నాగార్జున తెలిపారు. ఎందుకంటే బైక్‌పై కాళ్లు విడదీసి కూర్చుంటాం. మంచి వేగంతో వెళ్తున్న బైక్ ఏదైనా ఢీకొట్టడంతో ప్రెజర్ ఎఫెక్ట్ అంతా రెండు కాళ్ల మధ్య ఉన్న పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ భాగంపై పడుతుందని, తీవ్ర గాయంతో ఏళ్ల తరబడి మంచానికే పరిమితం కావాల్సిన దుస్థితి వస్తుందన్నారు. ఆర్థోపెడిక్స్‌లో పెల్వి ఎసిటాబులర్ సర్జరీలో నైపుణ్యం కలిగిన సర్జన్లు మాత్రమే ఈ పరిస్థితి నుండి రోగిని రక్షించగలరు. అగ్నిగుండం వంటి పెల్విక్ ఎసిటాబులర్ సర్జరీలలో నిపుణులైన వైద్యులను కనుగొనడం అంత తేలికైన పని కాదు. ఇందులో నైపుణ్యం సాధించడానికి, శస్త్రవైద్యులు పెద్ద సంఖ్యలో కాడవారిక్ వర్క్‌షాప్‌లలో పాల్గొనవలసి ఉంటుంది. డా.నాగార్జున మాట్లాడుతూ.. ఇలాంటి వర్క్‌షాప్‌లలో పాల్గొని కఠోరమైన శిక్షణతో బోర్డు సర్టిఫైడ్ డాక్టర్‌గా మారడం వల్లే నాలుగేళ్లలో 3 వేలకు పైగా సర్జరీలు చేసిన మెడికల్ టీమ్‌లలో సభ్యుడిగా ఎందరో ప్రమాద బాధితులకు కొత్త జీవితాన్ని ప్రసాదించగలిగానన్నారు. సీనియర్ ఆర్థోపెడిక్స్‌తో పాటు.

pal.gif

జీవితాలను నిలబెట్టే ఒక స్క్రూ…

ఆర్థోపెడిక్ సర్జరీలో గ్లోబల్ స్టాండర్డ్‌లను నిర్ధారిస్తున్న అంతర్జాతీయ సంస్థ Ao ట్రామాలో సభ్యుడు కూడా అయిన డాక్టర్ నాగార్జున, హిప్ జాయింట్, మోకాలి జాయింట్ మరియు షోల్డర్ జాయింట్‌లో నిపుణుడిగా పూర్తి ఆటోమేటిక్ 3వ తరం రోబోలను ఉపయోగించడంలో శిక్షణ కూడా పొందారు. శస్త్రచికిత్సలు మరియు RMC, సక్రా వరల్డ్ హాస్పిటల్ (జపాన్ & కొరియా సహకారం), బెంగళూరు నుండి ధృవీకరణ పొందారు. . 700లకు పైగా కీళ్ల మార్పిడి శస్త్రచికిత్సల అనుభవం ఉన్న ఈ యువ వైద్యుడు… సర్జరీల్లో కీ హోల్ టెక్నాలజీని ఉపయోగించడం ద్వారా రక్తాన్ని వృథా చేయకుండా, కొద్దిపాటి కోతతో, కచ్చితత్వంతో రోగి త్వరగా ఉపశమనం పొందవచ్చని చెప్పారు. కాంప్లెక్స్ పెల్విక్ ఎసిటాబ్యులర్ సర్జరీల్లోనూ అదే కీహోల్ టెక్నిక్ లను అవలంబిస్తూ అద్భుత విజయాలు సాధిస్తున్నామని చెప్పారు. ఎంతలా అంటే… ఒక్క స్క్రూని సరైన చోట పెడితేనే జీవితం నిలబడుతుందని…. వివరించారు. దీంతో గతంలో విఫలమై తమ వద్దకు వచ్చిన బాధితులకు ఊరట కల్పిస్తున్నారు. కీళ్ల మార్పిడి మరియు కీ హోల్ సర్జరీలకు సంబంధించిన ఇంటర్నేషనల్ సొసైటీ ఆఫ్ ఆర్థ్రోప్లాస్టీ మరియు ఆర్థ్రోస్కోపీలో సభ్యుడు కూడా అయిన డా. నాగార్జున పేరు మీద పోలీసు, బొగ్గు క్షేత్రాలు, NTPC, రైల్వే మరియు ఇతర ప్రభుత్వ శాఖల ఉద్యోగులలో ఆరోగ్య అవగాహనను పెంచుతున్నారు. అతను పనిచేస్తున్న యశోద హాస్పిటల్స్ ద్వారా ఆరోగ్య భద్రత.

dr cr nagarjuna.jpg– డాక్టర్ సీఆర్ నాగార్జున… ఆర్థోపెడిక్ సర్జన్

న్యూఢిల్లీలోని నేషనల్ అకాడమీ ఆఫ్ మెడికల్ సైన్సెస్ (MNAMS) సభ్యుడు కూడా అయిన డాక్టర్ నాగార్జున తిరుపతికి చెందినవారు. తల్లి బాల విజయలక్ష్మి ఉపాధ్యాయురాలు, తండ్రి దివంగత సీఆర్ రాంప్రసాద్ పోలీస్ శాఖలో పనిచేశారు. మధ్యతరగతి కుటుంబం నుంచి వచ్చిన డా.నాగార్జున.. ఎన్నో ఒత్తిళ్ల మధ్య పోలీస్ శాఖలో పనిచేసిన తన తండ్రి, తన సహోద్యోగులు ఎదుర్కొంటున్న వెన్ను, తుంటి సంబంధిత సమస్యలను గమనించి ఈ రంగంలో నైపుణ్యం సాధించాలనే పట్టుదలతో వైద్యరంగంలో అడుగులు వేశారు. మరియు బాధితులకు చికిత్స అందించండి. అతని భార్య డా. పునీత శిశువైద్యురాలు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-18T22:46:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *