ఉచిత విద్య: ఉచిత విద్య మిథ్య!

25 శాతం కోటాలో నీలి నీడలు

అన్నీ ఉచితంగా ఇవ్వాలి.. ఆచరణలో కరువు

ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్‌తో పాటు అదనంగా చెల్లించేందుకు తల్లిదండ్రులతో ఒప్పందం

సత్యనారాయణపురానికి చెందిన ఓ పాఠశాల 25 శాతం కోటాలో విద్యార్థిని చేర్చుకునేందుకు పుస్తకాలు, యూనిఫాం నగదు చెల్లించాలని తల్లిదండ్రులపై ఒత్తిడి తెచ్చింది. తూర్పు నియోజకవర్గంలోని ఓ ప్రైవేట్ పాఠశాల కూడా ఇదే విధంగా తల్లిదండ్రులపై ఒత్తిడి తెచ్చింది.

(ఆంధ్రజ్యోతి, విజయవాడ) : ఎన్టీఆర్ జిల్లాలో కొత్త విద్యా హక్కు చట్టం (విద్యా హక్కు చట్టం) ప్రకారం, 2022-23 సంవత్సరానికి 80 మంది విద్యార్థులకు 25 శాతం కోటా కింద ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో (ప్రైవేట్ పాఠశాలలు) ప్రవేశం కల్పించారు. వీరిలో 68 మంది విద్యార్థులు మాత్రమే ఆయా పాఠశాలల్లో చేరారు. ఫీజు చెల్లింపుపై ప్రభుత్వం స్పష్టమైన మార్గదర్శకాలను వెల్లడించలేదు. దీంతో ప్రయివేటు పాఠశాలలకు ఫీజు రీయింబర్స్ మెంట్ ఎంతమేరకు చేస్తారనేది ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. గతంలో కూడా ప్రభుత్వం (వైసీపీ ప్రభుత్వం) అందుబాటులో ఉన్న ఉత్తమ పథకానికి ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ విడుదల చేయడంలో జాప్యం చేసింది. ప్రభుత్వం చెల్లించకపోతే ప్రైవేటు పాఠశాలలు విద్యార్థుల తల్లిదండ్రుల నుంచి ఫీజులు వసూలు చేయాలన్నారు. దీంతో కొత్త చట్టంతో కార్పొరేట్ పాఠశాలల్లో ఉచిత విద్య అందుతుందన్న ఆశ తల్లిదండ్రుల్లో కనుమరుగవుతోంది.

తల్లిదండ్రుల నుండి రుసుము వసూలు

ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్‌ రూపంలో ప్రభుత్వం ఎంత మొత్తాన్ని విడుదల చేస్తుందనే దానిపై స్పష్టత లేదు. దీంతో మిగిలిన ఫీజును తల్లిదండ్రుల నుంచి వసూలు చేసేందుకు సిద్ధమయ్యారు. అడ్మిషన్ సమయంలో విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులతో ఒప్పందం కుదుర్చుకున్న సంగతి తెలిసిందే. ఉచితంగా అడ్మిషన్ కావాలని ప్రభుత్వం చెప్పింది కదా అని అడిగితే సీటు వద్దు అని కొట్టిపారేస్తున్నారు.

పుస్తకాలు మరియు ఇతర వస్తువులకు చెల్లించండి

ఆర్టీఈ విద్యార్థులకు ఉచితంగా అన్ని సౌకర్యాలు కల్పించాలని జేవీలో స్పష్టంగా పేర్కొన్నారు. కార్పొరేట్ విద్యాసంస్థలు జీవోలోని అంశాలను తుంగలో తొక్కి విద్యార్థుల తల్లిదండ్రుల నుంచి డబ్బులు వసూలు చేస్తున్నాయి. అడ్మిషన్ ఫీజు చెల్లించాలని, పుస్తకాల కోసం రూ.6 వేలు చెల్లించాలని, యూనిఫారానికి నగదు చెల్లించాలని ఉత్తర్వులు జారీ చేస్తున్నారు. దాదాపు రూ. అడ్మిషన్ సమయంలో 15 వేలు వసూలు చేస్తారు. ఉచిత విద్య అంతా నీటిపై రాతలేనని తల్లిదండ్రులు ఆరోపిస్తున్నారు.

పిల్లల సమాచారంలో నమోదు

RTE అడ్మిషన్లు అందించే పాఠశాలలు చైల్డ్ ఇన్ఫోలో మాత్రమే విద్యార్థుల వివరాలను నమోదు చేస్తాయి. ఇలా చేయడం వల్ల విద్యార్థుల బదిలీల సమయంలో ఇబ్బందులు తలెత్తే ప్రమాదం ఉందని తల్లిదండ్రులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. పాఠశాల సైట్‌లో నమోదు చేస్తే విద్యార్థి ఏ పాఠశాలలో చదువుతున్నట్లు తెలుస్తోంది. కానీ విద్యాసంస్థలు పిల్లల సమాచారంలో వివరాలను మాత్రమే పొందుపరుస్తాయి కాబట్టి, విద్యార్థులు ఏ పాఠశాలకు చెందినవారో చెప్పలేము. ప్రైవేట్ స్కూల్ యాజమాన్యం ఉద్దేశ్యపూర్వకంగానే ఇలా చేస్తోందని తల్లిదండ్రులు ఆరోపిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-21T16:02:46+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *