బహిష్టు పరిశుభ్రత: శానిటరీ ప్యాడ్స్ క్యాన్సర్ మరియు వంధ్యత్వానికి కారణమవుతుందా?

ఒక్కసారి పీరియడ్స్ వచ్చిన తర్వాత ప్రతి స్త్రీ తన ఇంట్లో ఉన్న పాత బట్టలనే వాడేది. వీటిని వినియోగించడంలో పరిశుభ్రత లోపించడం, సరైన అవగాహన లేకపోవడం వల్ల అనేక రోగాల బారిన పడుతున్నారు. దీని కోసం సులభంగా వచ్చిన శానిటరీ ప్యాడ్‌లు చాలా వరకు ఉపశమనం కలిగించినప్పటికీ, శానిటరీ ప్యాడ్‌ల వల్ల అనేక రుగ్మతలు కూడా నివారించబడుతున్నాయని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. అసలు శానిటరీ ప్యాడ్‌ల వాడకం ఎందుకు ప్రమాదకరంగా మారుతుంది. వివరాల్లోకి వెళితే..

సానిటరీ ప్యాడ్‌లు పర్యావరణ ముడత అని తరచుగా విమర్శించబడుతున్నప్పటికీ, అవి తీవ్రమైన ఆరోగ్య ప్రభావాలను కూడా కలిగిస్తాయని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. నాన్-గవర్నమెంటల్ ఆర్గనైజేషన్ (NGO) నిర్వహించిన తాజా అధ్యయనం ప్రకారం, శానిటరీ ప్యాడ్‌లలో ఉండే కొన్ని రసాయనాలు మహిళల ఆరోగ్యానికి తీవ్రంగా హాని కలిగిస్తాయని మరియు వాటిని ఉపయోగించడం వల్ల మహిళల్లో క్యాన్సర్ మరియు వంధ్యత్వానికి గురయ్యే ప్రమాదం ఉందని తేలింది.

సాధారణంగా విక్రయించే శానిటరీ ప్యాడ్‌లలో ఆరోగ్యానికి చాలా హానికరమైన క్యాన్సర్ కారకాలు, పునరుత్పత్తి విషపదార్థాలు, ఎండోక్రైన్ డిస్‌రప్టర్‌లు, అలర్జీలు వంటి విషపూరిత రసాయనాలు ఉంటాయి. భారతదేశం అంతటా అందుబాటులో ఉన్న పది శానిటరీ ప్యాడ్ బ్రాండ్‌లపై నిర్వహించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, అన్ని నమూనాలలో థాలేట్లు, అస్థిర కర్బన సమ్మేళనాలు (VOCలు) కనుగొనబడ్డాయి.

అధ్యయనం ప్రకారం,

ఈ రెండు రసాయనాలు క్యాన్సర్‌కు కారణమయ్యే అవకాశం ఉంది. ఋతుస్రావం సమయంలో స్త్రీ యోనితో శానిటరీ ప్యాడ్ సన్నిహితంగా ఉండటం వలన, స్త్రీ శరీరం ఈ రసాయనాలను గ్రహించగలదు. ఈ సమయంలో, శ్లేష్మ పొరగా, యోని చర్మం కంటే ఎక్కువ స్థాయిలో రసాయనాలను స్రవిస్తుంది మరియు గ్రహించగలదు.

దీంతో రిస్క్ లెవల్ ఎక్కువని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. భారతదేశంలో దాదాపు నలుగురిలో ముగ్గురు టీనేజ్ అమ్మాయిలు పీరియడ్స్ సమయంలో శానిటరీ ప్యాడ్‌లపై ఆధారపడతారు. భారతదేశంలో 15 నుంచి 24 ఏళ్ల మధ్య వయసున్న మహిళల్లో 64 శాతం మంది శానిటరీ ప్యాడ్‌లను ఉపయోగిస్తున్నారని జాతీయ కుటుంబ ఆరోగ్య సర్వే నివేదిక వెల్లడించింది.

అనేక పర్యావరణ సంస్థలు శానిటరీ ప్యాడ్‌ల వాడకాన్ని వదిలివేయాలని ప్రజలను కోరుతున్నాయి, ఎందుకంటే వాటిలో రసాయనాలు, నాన్-బయోడిగ్రేడబుల్ పదార్థాలు ఉన్నాయి, ఇవి పర్యావరణానికి హాని కలిగించే అధిక సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి. ఈ ప్రమాదాలను అధిగమించాలంటే మళ్లీ పాత కాలానికి వెళ్లి అవే బట్టలే వాడే పరిస్థితి నెలకొంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *