కర్కాటకం: అల్సర్‌లను సకాలంలో గుర్తించకపోతే ప్రాణాంతకం కావచ్చు

అల్సర్… జీవితంలో ప్రతి ఒక్కరూ ఎదుర్కొనే సమస్య. అల్సర్లు సాధారణంగా తక్కువ నీరు త్రాగడం మరియు మానసిక ఒత్తిడికి కారణం. మూడు నాలుగు రోజుల్లో ఇవి తగ్గుముఖం పడతాయి. అలాకాకుండా చాలా కాలం పాటు ఇబ్బంది పెడితే అలాంటి అల్సర్స్ అని అనుమానించాలి.

సాధారణ పూతల

నోటి పుండ్లు, పెప్టిక్ అల్సర్లు, గ్యాస్ట్రిక్ అల్సర్లు, అన్నవాహిక (అన్నవాహిక) అల్సర్లు, కదలలేని కారణంగా ఏర్పడే పుండ్లు, సిఫిలిస్ మరియు హెర్పెస్ వంటి STDలు, ESP, ఫంగల్ ఇన్ఫెక్షన్లు మరియు మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తుల కాళ్ళలో న్యూరోపతిక్ అల్సర్లు ఎక్కువగా కనిపిస్తాయి.

క్యాన్సర్‌కు దారితీసే అల్సర్‌లు

పెప్టిక్ అల్సర్స్: చిన్న పేగు ప్రారంభంలో ఉండే ఈ అల్సర్‌లను డ్యూడెనల్ అల్సర్స్ అని కూడా అంటారు. జీర్ణవ్యవస్థలో కనిపించే ఈ అల్సర్‌లో ఒక శాతం క్యాన్సర్‌గా మారే అవకాశం ఉంది.

గ్యాస్ట్రిక్ అల్సర్స్: పెప్టిక్ అల్సర్ కంటే తక్కువ సాధారణమైనప్పటికీ, అవి క్యాన్సర్‌గా మారే అవకాశం ఉంది. హెలికోబాక్టర్ పైలోరీ అనే బ్యాక్టీరియా ఇన్ఫెక్షన్ వల్ల గ్యాస్ట్రిక్ అల్సర్ వస్తుంది.

పొట్టలో పుండ్లు: దీర్ఘకాలిక గ్యాస్ట్రిక్ అల్సర్లు కడుపు క్యాన్సర్‌కు దారితీస్తాయి. కాబట్టి ఒకసారి అల్సర్ తగ్గి మళ్లీ కనిపించిన వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించి బయాప్సీ చేయించుకోవాలి. అనుమానం ఉంటే సీటీ స్కాన్, అల్ట్రాసౌండ్, ఎండోస్కోపీ చేయించుకోవాలి. ఇది క్యాన్సర్ దశను చూపుతుంది.

అల్సర్ యొక్క ప్రధాన కారణాలు

మసాలా ఆహారం, మిరపకాయలు, మానసిక ఒత్తిడి, మద్యం మొదలైనవి అల్సర్లకు ప్రధాన కారణాలు. హెలికోబాక్టర్ పైలోరీ అనే బ్యాక్టీరియా వల్ల కూడా అల్సర్ వస్తుందని 1982లో కనుగొన్నారు. అయితే ఒత్తిడి, ఎసిడిటీ, ఆల్కహాల్ వినియోగం, పొగతాగడం, శరీర కూర్పు వంటి కారణాల వల్ల రోగి జీర్ణవ్యవస్థలోని లైనింగ్ దెబ్బతిన్నప్పుడు ఈ బ్యాక్టీరియా అల్సర్లకు దారి తీస్తుంది. నొప్పి నివారణ మందులు ఎక్కువగా వాడే వారికి ఈ బ్యాక్టీరియా సోకే అవకాశం ఉంది.

గ్యాస్ట్రిక్ అల్సర్ యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు

కడుపు నొప్పి, ఆకలి లేకపోవడం, వికారం, ఎక్కిళ్ళు, ఆమ్లత్వం, త్రేనుపు, రక్తపు వాంతులు, మలంలో రక్తం.

చికిత్స పద్ధతులు

కడుపులోని ఒక క్యాన్సర్ భాగం తొలగించబడుతుంది, తర్వాత గ్యాస్ట్రెక్టమీ, శోషరస గ్రంథులు మరియు చిన్న ప్రేగులలో కొంత భాగం. వ్యాధిని ఆలస్యంగా గుర్తించినప్పుడు, కడుపు మొత్తం తొలగించబడుతుంది మరియు అన్నవాహిక మరియు చిన్న ప్రేగులు కలిసిపోతాయి. సర్జరీ తర్వాత ఆహారం సరిగ్గా తీసుకోలేకపోవడం, వాంతులు, విరేచనాలు, వికారం, మలబద్ధకం వంటి లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. శస్త్రచికిత్స తర్వాత సప్లిమెంట్లు, విటమిన్ డి, కాల్షియం, ఐరన్, విటమిన్ బి12 ఇంజెక్షన్లు ఇవ్వవచ్చు. పొట్టను తీసివేసినప్పుడు, తిన్న ఆహారం నేరుగా చిన్న ప్రేగులలోకి వెళుతుంది. దాని వల్ల ‘డంపింగ్ సిండ్రోమ్’ వస్తుంది. కాబట్టి తక్కువ మోతాదులో ఆహారం ఎక్కువగా తీసుకోవాలి. భోజనానికి ముందు మరియు తర్వాత ద్రవపదార్థాలు తీసుకోవాలి.

చివరి దశలో…

అల్సర్‌తో సంబంధం ఉన్న క్యాన్సర్‌లను చివరి దశల్లో గుర్తించినప్పుడు, లేజర్ థెరపీ మరియు రేడియోథెరపీ అందించబడతాయి. ఈ చికిత్సలు క్యాన్సర్ కణితి యొక్క పరిమాణాన్ని తగ్గిస్తాయి మరియు పేగులో స్టెంట్‌ను ఉంచుతాయి. మెటల్ లేదా ప్లాస్టిక్‌తో చేసిన ఈ ట్యూబ్ ద్వారా ఆహారం జీర్ణవ్యవస్థలోకి వెళుతుంది.

ముందుజాగ్రత్తలు

గుండెల్లో మంట, ఉబ్బరం, పుల్లని త్రేనుపు మరియు అజీర్ణం యొక్క లక్షణాలు తరచుగా కాకుండా తరచుగా ఉంటే యాంటాసిడ్‌లను ఉపయోగించకూడదు. క్యాన్సర్‌గా మారే ప్రమాదం ఉన్నందున లక్షణాలు కనిపించినప్పుడు వైద్యులను సంప్రదించి అవసరమైన పరీక్షలు చేయించుకుని వైద్యం చేయించుకోవాలి.

da.gif

– డాక్టర్ సిహెచ్ మోహన వంశీ

చీఫ్ సర్జికల్ ఆంకాలజిస్ట్

ఒమేగా హాస్పిటల్స్,

బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్.

ఫోన్: 9849022121

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *