ప్రవేశ పరీక్ష: క్రాఫ్ట్స్ అండ్ డిజైనింగ్ కోర్సులు

జైపూర్‌లోని ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ క్రాఫ్ట్స్ అండ్ డిజైన్ (IICD) B డిజైన్, M డిజైన్, M ఒకేషనల్ కోర్సుల్లో ప్రవేశానికి దరఖాస్తులను ఆహ్వానిస్తోంది. ప్రవేశ పరీక్ష ద్వారా ప్రవేశాలు కల్పిస్తారు. నిబంధనల ప్రకారం స్కాలర్‌షిప్‌లు అందించబడతాయి. డిగ్రీలో మూడేళ్లు మరియు పీజీలో ఒక సంవత్సరం తర్వాత ఎనిమిది వారాల ఇంటర్న్‌షిప్ ప్రోగ్రామ్. ప్రవాస భారతీయులు, సార్క్ దేశాల అభ్యర్థులు మరియు ఇతర విదేశీ విద్యార్థులు కూడా ఈ ప్రోగ్రామ్‌లకు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. వారు ప్రవేశం వ్రాయవలసిన అవసరం లేదు. స్టేట్‌మెంట్ ఆఫ్ పర్పస్, డిజిటల్ పోర్ట్‌ఫోలియో మరియు ఆన్‌లైన్ ఇంటర్వ్యూ ద్వారా వారికి ప్రవేశాలు ఇవ్వబడతాయి.

తేనెటీగ డిజైన్: ప్రోగ్రామ్ వ్యవధి నాలుగు సంవత్సరాలు. ఇందులో ఒక సంవత్సరం ఫౌండేషన్ కోర్సు ఉంటుంది. ఒక సంవత్సరంలో మొత్తం ఎనిమిది సెమిస్టర్లు రెండు ఉన్నాయి. ఈ ప్రోగ్రామ్‌లో మొత్తం 180 సీట్లు ఉన్నాయి. గుర్తింపు పొందిన బోర్డు నుండి ఇంటర్ / 12వ తరగతి / తత్సమాన కోర్సు ఉత్తీర్ణత దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. ప్రస్తుతం చివరి సంవత్సరం పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న వారు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. ఒక సంవత్సరం కోర్సు పూర్తి చేసిన తర్వాత, డిప్లొమాతో, రెండేళ్ల తర్వాత అడ్వాన్స్‌డ్ డిప్లొమాతో మరియు మూడేళ్ల తర్వాత ఒకేషనల్ డిగ్రీతో ప్రోగ్రామ్ నుండి నిష్క్రమించవచ్చు.

M డిజైన్: కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి రెండు సంవత్సరాలు. ఇందులో నాలుగు సెమిస్టర్లు ఉంటాయి. ఈ ప్రోగ్రామ్‌లో 90 సీట్లు ఉన్నాయి. B.Design/ BRC/ BA డిజైన్/ B.Sc పూర్తి చేసిన అభ్యర్థులు. డిజైన్/ బి. ఒకేషనల్ డిజైన్/ తత్సమాన కోర్సులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

వృత్తిపరమైన: నాన్-డిజైన్ డిగ్రీ కోర్సులు చేసిన అభ్యర్థులకు ఇది రిజర్వ్ చేయబడింది. కార్యక్రమం యొక్క వ్యవధి మూడు సంవత్సరాలు. ఇందులో ఒక సంవత్సరం ఫౌండేషన్ కోర్సు ఉంటుంది. మొత్తం ఆరు సెమిస్టర్లు ఉంటాయి. ఈ ప్రోగ్రామ్‌లో 90 సీట్లు ఉన్నాయి.

టీచింగ్ పాయింట్లు: క్రాఫ్ట్స్ అండ్ డిజైన్, స్కిల్స్ అండ్ అప్లికేషన్స్, హిస్టరీ ఆఫ్ క్రాఫ్ట్స్, మెటీరియల్స్ – సైన్స్, టూల్స్ – టెక్నిక్స్ – ప్రాసెస్, ఫీల్డ్ ఎక్స్‌పోజర్, కస్టమర్ – మార్కెట్ నీడ్స్, డిజైన్ ప్రాసెస్ మొదలైనవాటిని డిగ్రీ ప్రోగ్రామ్‌లో బోధిస్తారు.

  • PG ప్రోగ్రామ్‌లు పరిశోధన, కాన్సెప్ట్, డిజైన్-సిస్టమ్స్ మరియు సొల్యూషన్ థింకింగ్, మెటీరియల్స్-డిజైన్ అవకాశాలు, ఆవిష్కరణల యొక్క అధునాతన అన్వేషణ, క్రాఫ్ట్‌లు మరియు డిజైన్‌ల వ్యాపారం, సామాజిక వ్యవస్థాపకత మరియు నాయకత్వం.

ప్రవేశ పరీక్ష వివరాలు: దీనికి రెండు దశలు ఉంటాయి. మొదటిది జనరల్ అవేర్‌నెస్ – క్రియేటివిటీ అండ్ పర్సెప్షన్ టెస్ట్. రెండవది మెటీరియల్-కలర్స్-కాన్సెప్ట్ టెస్ట్. ఇందులో పోర్ట్‌ఫోలియో సమర్పణ కూడా ఉంటుంది. ఇది పూర్తిగా అభ్యర్థి సృజనాత్మక పనికి సంబంధించినది. ఇందులో స్కెచింగ్, పెయింటింగ్, ఎంబ్రాయిడరీ, ఫోటోగ్రఫీ, మోడల్స్, మెటీరియల్‌లతో అన్వేషణ, సృజనాత్మక రచన మొదలైనవి ఉండాలి. అభ్యర్థులు పెన్నులు, పెన్సిల్స్ (HB, 2B, 4B, 6B), కత్తెరలు, స్కేల్, సెల్లో టేప్, పేపర్ కట్టర్, ఫేవి స్టిక్, ఎరేజర్, కంపాస్, కలర్ పెన్సిల్స్, వాటర్ కలర్స్, బ్రష్‌లు. ఆ తర్వాత పర్సనల్ ఇంటర్వ్యూ ఉంటుంది. ఇందులో, క్రాఫ్ట్‌ల పట్ల ఆప్టిట్యూడ్, ఇంటెలిజెన్స్ కోటీన్, కమ్యూనికేషన్ ఎబిలిటీ, క్రాఫ్ట్స్ మరియు డిజైన్‌పై సాధారణ అవగాహన, వ్యక్తిగత విజయాలు మరియు పాఠ్య కార్యకలాపాలు పరీక్షించబడతాయి. జనరల్ అవేర్‌నెస్ – క్రియేటివిటీ అండ్ పర్సెప్షన్ టెస్ట్‌కు 35 శాతం, మెటీరియల్ – కలర్స్ – కాన్సెప్ట్ టెస్ట్‌కు 45 శాతం, పర్సనల్ ఇంటర్వ్యూకు 20 శాతం వెయిటేజీ ఇచ్చి అభ్యర్థులను ఎంపిక చేస్తారు.

డిగ్రీ, పీజీ స్పెషలైజేషన్లు

  • హార్డ్ మెటీరియల్ డిజైన్

  • సాఫ్ట్ మెటీరియల్ డిజైన్

  • కాల్చిన మెటీరియల్ డిజైన్

  • ఫ్యాషన్ దుస్తులు డిజైన్

  • ఆభరణాల రూపకల్పన

  • క్రాఫ్ట్స్ కమ్యూనికేషన్

దరఖాస్తు రుసుము: భారతదేశంతో సహా సార్క్ దేశాల అభ్యర్థులకు రూ.1,750; NRIలతో సహా విదేశీ విద్యార్థులకు 3,500

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: 21 జనవరి 2023

అడ్మిట్ కార్డ్‌ల డౌన్‌లోడ్: 27 జనవరి 2023 నుండి

తెలుగు రాష్ట్రాల అభ్యర్థులకు పరీక్షా కేంద్రం: హైదరాబాద్

ప్రవేశ పరీక్ష తేదీ: 2023 ఫిబ్రవరి 12న

NRI, విదేశీ విద్యార్థుల కోసం SOP, డిజిటల్ పోర్ట్‌ఫోలియో సమర్పించాల్సిన తేదీ: 2023 ఫిబ్రవరి 3 నుండి 7 వరకు

విదేశీ విద్యార్థుల కోసం ఆన్‌లైన్ ఇంటర్వ్యూలు: 2023 ఫిబ్రవరి 7 నుండి 14 వరకు

ఎంపికైన అభ్యర్థుల జాబితా విడుదల: 2023 ఫిబ్రవరి 27న

వెబ్‌సైట్: iicd.ac.in

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *