ట్రబుల్డ్ నైట్స్: ట్రాన్స్‌జెండర్లకు నిద్రలేమి సమస్యగా మారిందా..!

శారీరక ఆరోగ్యాన్ని, మానసిక చురుకుదనాన్ని ఇచ్చేది నిద్ర ఒక్కటే కానీ ఈ నిద్రలేమి సమస్య ఇప్పుడు అందరిలోనూ ఉంది. మిచిగాన్ విశ్వవిద్యాలయం ఇటీవల నిర్వహించిన ఒక కొత్త అధ్యయనంలో అవయవ మార్పిడి మరియు లింగ అనుకూలత ఉన్నవారిలో నిద్రలేమి సమస్య మరింత ఎక్కువగా ఉందని నిర్ధారించింది. మామూలుగా ఎన్ని గంటలు పడుకోవాలి అనే విషయంలో అనేక సందేహాలు ఉన్నాయి. సరైన ఆహారపు అలవాట్లు మరియు నిద్ర షెడ్యూల్ లేకపోవడం మనిషి యొక్క జీవిత చక్రం నాశనం చేస్తుంది. రాత్రి పూట మేల్కొని ఉండడం వల్ల అనేక అనారోగ్యాలు వస్తాయి. ట్రాన్స్‌జెండర్ యువత నిద్ర రుగ్మతలతో బాధపడే అవకాశం నాలుగు రెట్లు ఎక్కువగా ఉందని అధ్యయనం కనుగొంది. ట్రాన్స్‌జెండర్లలో మానసిక ఆరోగ్యం సరిగా లేకపోవడం నిద్ర సమస్యలు మరియు ఆరోగ్యంపై ప్రభావం చూపుతుందని అధ్యయనం వెల్లడించింది. వారు ఈ నిద్ర రుగ్మతలను కలిగి ఉండటానికి 5.4 రెట్లు ఎక్కువ మరియు స్లీప్ అప్నియాతో బాధపడే అవకాశం మూడు రెట్లు ఎక్కువ అని వారు కనుగొన్నారు.

అధ్యయనంలో

పరిశోధన 12 మరియు 25 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు గల 1.2 మిలియన్లకు పైగా యువకుల నుండి డేటాను విశ్లేషించింది, వీరిలో 2,603 ​​మంది లింగమార్పిడి, లింగం-అనుకూలంగా గుర్తించబడ్డారు. ట్రాన్స్‌జెండర్ యువతను రాత్రిపూట మేల్కొని ఉంచడంలో మానసిక ఆరోగ్యం చాలా పెద్ద పాత్ర పోషిస్తుందని ఆమె అన్నారు. సమాజం నుండి మద్దతు లేకపోవడం, కళంకం మరియు వివక్ష ఫలితంగా ప్రపంచవ్యాప్తంగా లింగ మైనారిటీలు నిరంతర మరియు అసమానమైన మానసిక ఆరోగ్యంతో బాధపడుతున్నారనే వాస్తవం దీని వెనుక కారణాలు.

స్లీప్ ఫౌండేషన్ ప్రకారం, మానసిక శ్రేయస్సు అనేది ఒక వ్యక్తి ఎంత హాయిగా నిద్రపోతున్నాడనే దానికి సంబంధించినది. డిప్రెషన్, యాంగ్జయిటీ, బైపోలార్ డిజార్డర్ వంటి మానసిక ఆరోగ్య పరిస్థితులు నిద్రపై ఆధారపడి ఉంటాయి. సరైన నిద్ర లేకుంటే పనిపై దృష్టి ఉండదు. ఇది లింగ డిస్ఫోరియా, పేలవమైన మూడ్, మైనారిటీ ఒత్తిడిని మెరుగుపరచడం ద్వారా నిద్రలేమి నిష్పత్తిని తగ్గిస్తుంది.

ట్రబుల్-స్లీపింగ్.jpg

ట్రాన్స్‌జెండర్లలో మానసిక ఆరోగ్యం

ట్రాన్స్‌జెండర్‌లకు ఇది అంత సులభం కాదు. మైనారిటీ అయినందున, వారు తరచుగా కళంకం, అణచివేత మరియు వివక్ష యొక్క భారాన్ని భరిస్తారు, ఇవి మానసిక ఆరోగ్యానికి ప్రధాన కారణాలు. సగటున, 50 నుండి 70 మిలియన్ల అమెరికన్లు దీర్ఘకాలిక నిద్ర రుగ్మతలు, నిద్ర కోల్పోవడం, నిద్ర సంబంధిత రుగ్మతలు, పేలవమైన పనితీరు, ప్రమాదాలు, గాయాలు మరియు జీవన నాణ్యత తగ్గడం, ఇవన్నీ నిద్ర రుగ్మతల లక్షణాలు. ఇంటర్నేషనల్ క్లాసిఫికేషన్ ఆఫ్ స్లీప్ డిజార్డర్స్ ప్రకారం, అధిక పగటిపూట నిద్రపోవడం మరియు నిద్రపోవడం కష్టం. రెస్ట్‌లెస్ స్లీప్ విశ్రాంతి లేకపోవడం యొక్క కారణాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *