ఉమెన్స్ కేర్: ఫిట్‌గా ఉంటే..!

మహిళల ఆరోగ్యంపై హార్మోన్ల ప్రభావం ఎక్కువగా ఉంటుంది. సంక్లిష్టమైన స్త్రీ పునరుత్పత్తి వ్యవస్థ అనేక హెచ్చు తగ్గులను ఎదుర్కొంటుంది. అస్తవ్యస్తమైన జీవనశైలి కారణంగా కొన్ని రుగ్మతలు వారసత్వంగా సంక్రమిస్తాయి. వాటిపై అవగాహన, అప్రమత్తత అవసరం.

కొంతమంది స్త్రీలు గర్భం దాల్చిన 20 వారాలలోపు వరుసగా గర్భస్రావాలకు గురవుతారు. కానీ మొదటి మూడు నెలల్లో గర్భస్రావాలకు మరియు తరువాతి 4, 5 మరియు 6 నెలల్లో గర్భస్రావాలకు కారణాలు భిన్నంగా ఉంటాయి. అయితే ఒకసారి గర్భస్రావం అయిన తర్వాత గర్భం దాల్చడం గురించి ఆందోళన చెందాల్సిన పనిలేదు. మూడు వరుస గర్భస్రావాల తర్వాత మాత్రమే పరీక్షలు చేయాలి. గర్భస్రావం మూడు నెలలలోపు కొనసాగితే, పిండంలో తేడాలు ఉన్నాయని అర్థం. మాయ ఎదుగుదలలో తేడాలు వచ్చినా, వయసు పైబడినా, స్థూలకాయమైనా గర్భస్రావాలు వచ్చే అవకాశం ఎక్కువ. అలాగే రోజుకు 200 మిల్లీగ్రాముల కంటే ఎక్కువ కాఫీ పౌడర్ తీసుకునే వారు కూడా అబార్షన్ చేసుకోవచ్చు. ధూమపానం, మద్యపానం మరియు డ్రగ్స్ కూడా మూర్ఛలకు కారణం! నియంత్రణ లేని మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, మూత్రపిండాలు మరియు థైరాయిడ్ సమస్యలు మూడవ నెల తర్వాత అబార్షన్లకు ప్రధాన కారణాలు. మొటిమల కోసం ఓరల్ రెటినోయిడ్ మాత్రలు కూడా గర్భస్రావం కలిగిస్తాయి. గర్భాశయంలో ఫైబ్రాయిడ్ సిస్ట్‌లు, గర్భాశయ నిర్మాణంలో లోపాలు లేదా గర్భాశయం బలహీనంగా ఉంటే అబార్షన్లు జరుగుతాయి.

దీనికి నివారణ…

గర్భిణీ స్త్రీలు ధూమపానం, మద్యం మరియు మాదకద్రవ్యాలకు దూరంగా ఉండాలి మరియు సమతుల్య ఆహారం తీసుకోవాలి. బయటి ఆహారానికి పూర్తిగా దూరంగా ఉండాలి. ఉడకని మాంసం, గుడ్లు, విటమిన్ ఎ ఎక్కువగా ఉండే కాలేయం తినకూడదు.అలాగే పాదరసం ఎక్కువగా ఉండే షార్క్ వంటి సీఫుడ్ తినకూడదు. కాఫీ పరిమితంగా ఉండాలి. కూరగాయలు, పండ్లను శుభ్రంగా కడిగి వాడాలి. మల్టీవిటమిన్ మాత్రలు సొంతంగా వేసుకోకూడదు. మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు మరియు ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలను సరిదిద్దిన తర్వాత గర్భం ప్లాన్ చేయడం వల్ల గర్భస్రావం అయ్యే అవకాశాలను తగ్గించవచ్చు. అప్లాస్ అనే యాంటీబాడీ సిండ్రోమ్ ఉన్న వ్యక్తులు గర్భం దాల్చినప్పటి నుండి రక్తాన్ని పలుచగా చేసే హెపారిన్ ఇంజెక్షన్లను ఉపయోగించాల్సి రావచ్చు. బలహీనమైన గర్భాశయ ప్రారంభానికి సెర్క్లేజ్ కుట్టు అవసరం.

iStock-1437341273-bigsize.gif

పీసీఓడీ అంటే…

కొందరిలో ఎలాంటి లక్షణాలు ఉండవు. కానీ కొందరిలో లక్షణాలు తీవ్రంగా ఉంటాయి. ఈ సమస్యలో గుడ్లు ఉత్పత్తి అవుతాయి కానీ అవి పరిపక్వం చెందవు. అండాశయాల పనితీరు అస్తవ్యస్తంగా మారడానికి కారణం శరీరంలో ఇన్సులిన్ హార్మోన్ మోతాదు పెరగడమే! ఈ అధిక ఇన్సులిన్ పురుష హార్మోన్ టెస్టోస్టెరాన్‌ను పెంచుతుంది. సక్రమంగా పీరియడ్స్ రావడం, ముఖంపై జుట్టు పెరగడం, బరువు పెరగడం వంటి లక్షణాలు మొదలవుతాయి. అధిక బరువు ఉన్న అమ్మాయిలు దీని కంటే ఎక్కువ ఇన్సులిన్ ఉత్పత్తి చేస్తారు. PCOD యొక్క ఖచ్చితమైన కారణాలు తెలియవు. ఈ సమస్య తల్లి నుండి బిడ్డకు వారసత్వంగా వస్తుంది.

దీనికి నివారణ…

దీని లక్షణాలను చికిత్సతో నివారించవచ్చు. అలాగే జీవనశైలిలో మార్పులు పాటించడం తప్పనిసరి. ఈ సమస్య ఉన్నవారు వ్యాయామాలు చేయాలి. 5 బరువు తగ్గినప్పటికీ, స్పష్టమైన మార్పు కనిపిస్తుంది. ఇలా బరువు తగ్గడం ద్వారా పీసీఓడీ ఉన్నవారు దీర్ఘకాలంలో మధుమేహం, గర్భాశయ క్యాన్సర్‌లను దూరం చేసుకోవచ్చు. కాబట్టి మహిళలు తమ బాడీ మాస్ ఇండెక్స్ 18 నుండి 24 మధ్య ఉండేలా చూసుకోవాలి. పాలిష్ చేయని బియ్యం, పండ్లు మరియు కూరగాయలను ఎక్కువగా తీసుకోవాలి. నెలసరి తప్పిపోయిన వారికి ఈస్ట్రోజెన్ మరియు ప్రొజెస్టెరాన్ మాత్రలు ఉపయోగించడం అవసరం. పీరియడ్స్ రాని వారు పీరియడ్స్ రావాలంటే ప్రతి మూడు నెలలకోసారి ప్రొజెస్టిరాన్ మాత్రలు వేసుకోవాలి. ఎక్కువ రక్తస్రావాన్ని కలిగించే కాపర్ టి మాదిరిగానే మరీనాను వాడాలి.

ఫైబ్రాయిడ్లు క్యాన్సర్ గడ్డలు కాదు

అవి గర్భాశయం యొక్క గోడ లోపల, లోపల మరియు చుట్టూ పెరుగుతాయి. ఖచ్చితమైన కారణం తెలియనప్పటికీ, ఫైబ్రాయిడ్లు ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్‌తో దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉంటాయి. కాబట్టి వారు 30 నుండి 50 సంవత్సరాల వయస్సు గల స్త్రీలలో ఎక్కువగా ఉంటారు. కానీ ఫైబ్రాయిడ్లతో కూడా, ప్రతి ఒక్కరికీ లక్షణాలు ఉండవు. నెలవారీ డిశ్చార్జ్ ఎక్కువగా ఉండి, రక్తహీనతతో బాధపడుతుంటే, సమస్య మందులకు స్పందించకపోతే, ఫైబ్రాయిడ్లు మరీ పెద్దవిగా ఉన్నట్లయితే లేదా అవి మూత్రాశయం మరియు ప్రేగులపై ఒత్తిడి తెచ్చినట్లయితే శస్త్రచికిత్స చేయాలి.

నివారణ క్రింది విధంగా ఉంది: బరువును అదుపులో ఉంచుకోవాలి. ఫలితంగా, ఈస్ట్రోజెన్ మోతాదు తగ్గుతుంది మరియు ఫైబ్రాయిడ్లు వచ్చే అవకాశాలు పెరుగుతాయి.

dr-sireesha.gif

– డాక్టర్ శిరీషా ప్రమత

కన్సల్టెంట్ ప్రసూతి వైద్యుడు మరియు

గైనకాలజిస్ట్, బర్త్ రైట్ బై రెయిన్‌బో, సికింద్రాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-03T11:23:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *