నోటి ఆరోగ్యం: నోటి ఆరోగ్యం ఆరోగ్యకరం!

పంటి నొప్పి భరించలేనప్పుడు, మేము దంతవైద్యులను సందర్శిస్తాము. కానీ పంటి సమస్య ఇప్పటికే తీవ్రమైంది మరియు రూట్ కెనాల్ చికిత్సలు మరియు దంతాలు అవసరం. చిగుళ్ల సమస్యలు, వదులుగా ఉండే దంతాలు మరియు కొన్ని అలవాట్లు దంత ఆరోగ్యాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి! కాబట్టి దంతాలు, చిగుళ్లు, నాలుక, నోటిలోని శ్లేష్మ పొరలు… పూర్తి నోటి ఆరోగ్యంపై దృష్టి పెట్టాలి.

చిన్నతనంలోనే దంత క్షయానికి బీజాలు వేస్తారు. సాధారణంగా పిల్లలకు రాత్రి పూట పంచదారతో కూడిన పాలు తినిపిస్తారు. ఫలితంగా పళ్లలో కావిటీస్ ఏర్పడి, పళ్లలోని గుజ్జు బహిర్గతమై పంటి నొప్పి మొదలవుతుంది. నిర్లక్ష్యం చేస్తే, శిశువు దంతాలు త్వరగా విస్ఫోటనం లేదా కొత్త దంతాలు విస్ఫోటనం వంటి సమస్యలు మొదలవుతాయి. కాబట్టి పిల్లలకు రాత్రిపూట ఇచ్చే పాలలో పంచదార కలపకుండా, పాలు, మరేదైనా పదార్థాలు తిన్నా సరే నిద్రపోయే ముందు పళ్లను శుభ్రం చేసుకోవడం అలవాటు చేసుకోవాలి. అలాగే బిడ్డ పళ్ల స్థానంలో శాశ్వత దంతాలు సరిగా వస్తున్నాయో లేదో పెద్దలు గమనించాలి. పాల పళ్లు సమయానికి పుడుతున్నాయో లేదో కూడా గమనించాలి. అలాగే శాశ్వత దంతాలు పొడుచుకు వచ్చినట్లు గుర్తిస్తే వెంటనే దంతవైద్యులు బ్రేస్ లు, క్లిప్ లతో సరిచేయాలి. అప్పుడప్పుడు దంతాలలోని కావిటీస్ నింపడం కూడా అవసరం!

ప్రమాదాలలో పన్ను మినహాయింపులు ఉంటే?

పిల్లలకు, పెద్దలకు ప్రమాదాలు జరిగినా నిర్లక్ష్యం చేయకూడదు. దెబ్బతిన్న ఎనామెల్ స్థాయిలో కాస్మెటిక్ మిశ్రమ పూరకం అవసరం. అది సాధ్యం కాకపోతే, సిరామిక్ క్యాప్స్ లేదా జిర్కోనియం కిరీటాలు అవసరం. దంతాలు విరిగిపోయి, అంతర్లీన నరం బహిర్గతమైతే, రూట్ కెనాల్ చికిత్స మరియు క్యాప్స్ అవసరం కావచ్చు. ప్రమాదం జరిగితే పాలలో వేసి వైద్యులను సంప్రదించాలి. లేదంటే శుభ్రం చేసి నాలుక కింద పెట్టుకుని వైద్యులను కలవండి. అటువంటి దంతాలను తిరిగి నాటవచ్చు.

దంత క్షయం ప్రారంభమైతే?

సాధారణంగా, విస్ఫోటనం సమయంలో పదార్థాలు దంతాలలో చిక్కుకుంటాయి. కాబట్టి ఆహారం తిన్న ప్రతిసారీ వాటిని టూత్‌పిక్‌లతో తొలగించడం రివాజుగా మారుతుంది. ఇలా చేయడం వల్ల కుహరం పరిమాణం పెరుగుతుంది. అప్పుడు బాధాకరమైన నొప్పి ఎనామెల్ మరియు బహిర్గత పల్స్ కోల్పోవడంతో ప్రారంభమవుతుంది. ఈ సందర్భంలో, వైద్యుడిని సందర్శించడం కంటే మొదటి దశలోనే కావిటీస్ నింపడం వల్ల పంటి దెబ్బతినకుండా కాపాడుతుంది.

3.jpg

పళ్లు ఊడిపోతే?

కొందరిలో దంతాలు పోయి ఖాళీలు ఏర్పడతాయి. ఈ సందర్భంలో, కట్టుడు పళ్ళను పరిష్కరించడానికి పక్క దంతాల ఆధారం లేనప్పుడు తొలగించగల కట్టుడు పళ్ళను ఆశ్రయించవచ్చు. ఇతరులకు, వెనుక దంతాలను తొలగించి, సిరామిక్ లేదా జిర్కోనియం వంతెనలను అమర్చవచ్చు. ప్రక్కనే ఉన్న దంతాలతో సంబంధం లేకుండా వల్స్డ్ దంతాల స్థానంలో ఇంప్లాంట్‌ను ఉంచే అవకాశం కూడా ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉంది.

ప్లాస్టర్లు, ఫ్లోరోసిస్

పాన్ పరాగ్, గుట్కా, ధూమపానం వంటి అలవాట్ల వల్ల దంతాల మీద ఫలకం ఏర్పడుతుంది. ప్రతి ఆరు నెలలకోసారి శుభ్రం చేయాలి. అలాగే, ఫ్లోరోసిస్ వల్ల ఏర్పడే డెంటల్ ప్లేక్‌ను శుభ్రం చేసి, కాస్మెటిక్ కాంపోజిట్ ఫిల్లింగ్ చేయాలి. బ్లీచింగ్ ఏజెంట్లు కూడా సమస్యను సరిచేస్తాయి. కొన్ని సందర్భాల్లో, లామినేట్ మరియు కిరీటాలు కూడా అవసరం కావచ్చు. తీవ్రమైన నష్టానికి రూట్ కెనాల్ మరియు కిరీటాలు అవసరం కావచ్చు. ఇతరులకు ఇంప్లాంట్లు అవసరం కావచ్చు.

చిగుళ్ల సమస్యలతో దంత క్షయం

కొంతమంది దంతాలను ఎంత బాగా శుభ్రం చేసుకున్నా నోటి దుర్వాసన సమస్య వారిని వేధిస్తూనే ఉంటుంది. కొందరికి బ్రష్ చేసిన ప్రతిసారీ చిగుళ్ల నుంచి రక్తం కారుతుంది. దంతాల మధ్య ఖాళీలు కూడా ఏర్పడతాయి. చిగుళ్ల సమస్యలు రాకుండా ఉండాలంటే ప్రతి ఆరు నెలలకోసారి దంతవైద్యుడు డీప్ క్లీనింగ్ చేయించుకోవాలి. చిగురువాపు అనేది చిగుళ్ల రక్తస్రావం సమస్య. ఈ దశ తరువాత, చిగుళ్ళలో మంట ఏర్పడుతుంది మరియు చీము పేరుకుపోతుంది. అలాగే దంతాలు వదులుగా ఉంటాయి. ఈ సమస్యను పీరియాంటైటిస్ అంటారు. ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేస్తే, దంతాల కింద ఎముక క్షీణించడం ప్రారంభమవుతుంది. దంతాలు సులభంగా కొట్టుకుపోతాయి. కాబట్టి, ఈ పరిస్థితిని నివారించడానికి, చిగురువాపు మొదటి దశలో వైద్యులు కలిసి చికిత్స చేయాలి. ఎముకలు రాలిపోవడం వల్ల దంతాలు వదులుగా ఉంటే ఫ్లాప్ సర్జరీని ఆశ్రయించాలి. ఈ సర్జరీలో భాగంగా, చిగుళ్లు తెరిచి, ఎముక క్షీణించిన ప్రాంతంలో బోన్ గ్రాఫ్టింగ్ చేస్తారు.

క్యాన్సర్‌కు ముందు దశలో…

పాన్ పరాగ్, గుట్కా వంటి అలవాట్ల వల్ల ఒక దశలో నోటిలోని శ్లేష్మ పొరలో సాగే కణజాలం గట్టిపడి (ఓరల్ సబ్‌మ్యూకస్ ఫైబ్రోసిస్) నోరు తెరవదు. నోటి మంటతో ఎలాంటి ఆహారం తినలేని పరిస్థితి కూడా ఉంది. ఇది నోటి క్యాన్సర్‌కు దారితీసే పరిస్థితి. కానీ వారి నోటిలోని గట్టిపడిన మ్యూకస్ మెంబ్రేన్ బ్యాండ్‌లను విచ్ఛిన్నం చేసి, చికాకును నివారించగలిగితే, సమస్య క్యాన్సర్‌గా మారకుండా నిరోధించవచ్చు.

నాలుక మందకొడిగా ఉంటే?

కొందరికి నోరు పొడిబారుతుంది. నాలుక మొద్దుబారిపోయి పదాలు స్పష్టంగా పలకలేని పరిస్థితి కూడా ఉంది. ఈ సందర్భంలో, హార్మోన్ల సమస్యలు ఉన్నాయని గమనించాలి. మధుమేహం వంటి ఎండోక్రైన్ వ్యవస్థ సమస్యలు ఉన్నాయో లేదో తెలుసుకోండి. అలాగే బీపీ మందులు, యాంటీ డిప్రెసెంట్స్, యాంటీ సైకోటిక్ మందులు కూడా నోరు పొడిబారడానికి కారణమవుతాయి. నాలుక మందంగా మారడానికి ప్రధాన కారణం పోషకాహార లోపం. కాబట్టి పోషకాహార లోపం లేకుండా విటమిన్ సప్లిమెంట్లను తీసుకోవాలి. బి కాంప్లెక్స్ లోపం వల్ల నోటిపూత కూడా వస్తుంది. కాబట్టి ఆ లోపాన్ని కూడా గమనించండి. కొన్ని నోటి పుండ్లు హెర్పెస్ వంటి వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్ల వల్ల వస్తాయి. కాబట్టి మూలకారణాన్ని గుర్తించి తగిన చికిత్స తీసుకోవడం అవసరం.

పళ్ళు లేవా?

గతంలో, దంతాలన్నీ కోల్పోయిన పెద్దలకు వైద్యులు తొలగించగల దంతాలు సూచించేవారు. ఎముక బలంగా ఉంటే, శాశ్వత ఇంప్లాంట్లు ఇప్పుడు అందుబాటులో ఉన్నాయి

2.jpg

ఈ అలవాట్లు తప్పులు

 • పిల్లలు నోటిలో వేళ్లు పెట్టుకునే అలవాటు వల్ల దంతాలు మరియు దవడలు ఏర్పడటంలో పొరపాట్లు జరుగుతాయి. కాబట్టి ఆ అలవాటు మానుకోవాలి.

 • కొంతమంది పిల్లలకు నాలుకతో పళ్లను తోసే అలవాటు ఉంటుంది. ఈ అలవాటును కూడా మానుకోవాలి.

 • శిశువు దంతాలు సమయానికి విస్ఫోటనం కానందున, ఆ ప్రదేశంలో వచ్చే శాశ్వత దంతాలు వంకరగా పెరుగుతాయి. ఇది జరగకుండా నిరోధించడానికి, పాల పళ్ళు సరైన సమయంలో విస్ఫోటనం అయ్యేలా చూసుకోండి. దీని కోసం, పిల్లలను దంతవైద్యులు పరీక్షించాలి.

 • వంకరగా ఉన్న దంతాలను సరిచేయకపోతే భవిష్యత్తులో ఫలకాలు ఏర్పడటం, పుచ్చిపోవడం వంటి సమస్యలు తలెత్తుతాయి.

నోటి ఆరోగ్యం ఇలా ఉంటుంది

 • పిల్లలకు చిన్నతనం నుంచే పండ్లు, కూరగాయలు తినడం అలవాటు చేయాలి. యాపిల్ వంటి పండ్లతో దంతాలు, చిగుళ్లను శుభ్రం చేస్తారు.

 • కాల్షియం సప్లిమెంట్లు దంతాలను బలంగా ఉంచుతాయి.

 • స్వీట్లను తగ్గించండి. తిన్న వెంటనే పళ్ళు తోముకోవాలి.

 • బ్రష్ చేయడానికి మృదువైన బ్రిస్టల్ బ్రష్‌ని ఉపయోగించాలి.

 • ప్రతి మూడు నెలలకోసారి టూత్ బ్రష్ మార్చాలి.

 • ప్రతి ఆరు నెలలకోసారి దంతవైద్యునిచే దంత ఆరోగ్యాన్ని పరీక్షించుకోవాలి.

 • శీతల పానీయాలకు దూరంగా ఉండాలి.

 • రోజుకు రెండుసార్లు బ్రష్ చేయండి.

cda.jpg

– డాక్టర్ కడియాల రాజేంద్ర

ఓరల్ మరియు మాక్సిల్లోఫేషియల్ సర్జన్,

AP సూపర్ స్పెషాలిటీ డెంటల్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-21T12:27:24+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *