గుండె శస్త్రచికిత్సలు: రూపాయి ఖర్చు లేకుండా లక్షల్లో ఖరీదైన చికిత్స..!

‘హృదయం’ కోసం ఎదురుచూపు..!

ఉస్మానియా, గాంధీలో క్యాథ్‌లాబ్ సేవలు

ఉచిత శస్త్రచికిత్సలు

హైదరాబాద్ సిటీ, మార్చి 1 (ఆంధ్రజ్యోతి): గాంధీ ఆస్పత్రి, ఉస్మానియా ఆస్పత్రిలో క్యాథ్ ల్యాబ్ సేవలు అందుబాటులోకి రావడంతో రోగులకు ఊరట లభిస్తోంది. గుండె జబ్బులకు సంబంధించిన అన్ని రకాల సేవలు ఇక్కడ అందించబడతాయి. కార్పొరేట్, ప్రయివేటు ఆసుపత్రుల్లో లక్షలాది ఖరీదైన సేవలు ఇక్కడ ఉచితంగా లభిస్తున్నాయి. ఉస్మానియా ఆస్పత్రిలో నెల రోజుల క్రితం ప్రారంభించిన క్యాథ్‌ల్యాబ్‌తో ఇప్పటికే 250 మందికి పైగా హృద్రోగ రోగులు చికిత్స పొందారు. చాలా మంది యాంజియోప్లాస్టీ, యాంజియోగ్రామ్ చేయించుకున్నారు. గతంలో క్యాథ్‌ల్యాబ్ సేవలు అందుబాటులో లేని సమయంలో పేద, మధ్యతరగతి ప్రజలు ఎక్కువగా నిమ్స్‌ను ఆశ్రయించేవారు. ప్రస్తుతం ఉస్మానియా, గాంధీ ఆసుపత్రుల్లో యాంజియోగ్రామ్, యాంజియోప్లాస్టీ తదితర చికిత్సలు అందుబాటులో ఉండడంతో నిమ్స్‌కు వచ్చే రోగుల సంఖ్య తగ్గిందని వైద్య వర్గాలు తెలిపాయి. రక్తనాళాల్లో రక్తం గడ్డకట్టిందో లేదో తనిఖీ చేసేందుకు, అవసరమైతే స్టెంట్లు వేయడానికి క్యాథ్‌ల్యాబ్ సేవలను ఉపయోగిస్తారు. ఇందులో 21 రకాల గుండె సంబంధిత ప్రక్రియలు నిర్వహిస్తారు.

సేవలు ఉచితం

ప్రయివేటు ఆసుపత్రుల్లో హార్ట్ బ్లాక్ అయితే స్టంట్స్ చేయడానికి దాదాపు రెండు నుంచి నాలుగు లక్షల రూపాయల వరకు ఖర్చవుతుంది. ఇంత భారీ ఖర్చు భరించడం పేద, మధ్యతరగతి ప్రజలకు భారం. ఉస్మానియా, గాంధీ ఆసుపత్రుల్లో గుండెకు సంబంధించిన పరీక్షలు, యాంజియోప్లాస్టీ, యాంజియోగ్రామ్, స్టెంట్లు ఉచితంగా చేస్తారు.

ఇవి ఉపయోగాలు

హృద్రోగ రోగులకు క్యాథ్‌ల్యాబ్ సేవలు ముఖ్యమైనవి. ఎవరికైనా రక్తనాళాలు పగిలినా లేదా గుండెలో రంధ్రాలు ఏర్పడినా క్యాథ్‌లాబ్‌లో యాంజియోగ్రామ్ మరియు యాంజియోప్లాస్టీ సేవలు అందించబడతాయి. గుండె కవాటాలలో లోపాలను పరిశీలించి అవసరమైన వారికి శస్త్రచికిత్సలు చేస్తారు. గుండె స్పందనల్లో హెచ్చుతగ్గులు ఉంటే రేడియో ఫ్రీక్వెన్సీ నిర్వహిస్తారు. ముందుగా గుండె రక్తనాళాల్లో ఏమైనా సమస్యలు ఉన్నాయో లేదో తెలుసుకునేందుకు బాధితులకు ఈసీజీ, 2డీ ఎకో పరీక్షలు నిర్వహిస్తారు. రక్తనాళాల్లో అడ్డంకులు ఉన్నట్లు అనుమానం వస్తే యాంజియోగ్రామ్ చేస్తారు. తర్వాత బ్లాక్‌లు నిర్ధారణ అయితే యాంజియోప్లాస్టీ మరియు స్టెంట్‌లు చేస్తారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-02T12:28:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *