ముప్పు ఇంకా పొంచి ఉంది.

ఆర్థికపరమైన అప్రమత్తత తప్పనిసరి

ఎల్ నినో భయాలు వెంటాడుతున్నాయి

ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ

న్యూఢిల్లీ: దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థపై కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. పరిస్థితి నెమ్మదిస్తున్నట్లు కనిపిస్తున్నప్పటికీ దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థకు ఇంకా అనేక ప్రమాదాలు పొంచి ఉన్నాయని అంటున్నారు. గత నెల (మార్చి)లో దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ పనితీరుపై మంగళవారం విడుదల చేసిన సమీక్షా నివేదికలో ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ ఈ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. ఎల్ నినో కారణంగా, వ్యవస్థ యొక్క దిగుబడి తగ్గుతుందని మరియు ఆహార ధాన్యాలు సహా అనేక వ్యవసాయ ఉత్పత్తుల ధరలు పెరుగుతాయని హెచ్చరించింది. అంతర్జాతీయంగా ఉద్రిక్తతలు ఎంత తీవ్రంగా ఉన్నా దేశ ఆర్థిక సుస్థిరతకు ముప్పు వాటిల్లుతుందని చెబుతున్నారు. ఈ విషయాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని భారత్ అప్రమత్తంగా ఉండాలి.

వృద్ధి రేటుకు దెబ్బ

ఎల్ నినో, ధరల అస్థిరత మరియు అంతర్జాతీయ ఉద్రిక్తతలు జిడిపి వృద్ధి రేటును దెబ్బతీసే ప్రమాదం ఉందని ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ మార్చి-2023 సమీక్షా నివేదిక హెచ్చరించింది. ప్రపంచ బ్యాంకు, ఏడీబీ అంచనాల మేరకు ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో జీడీపీ వృద్ధిరేటు 6.5 శాతానికి చేరుకోవాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నట్లు పేర్కొంది. అయితే, పైన పేర్కొన్న మూడు అంశాలు మరింత దిగజారినప్పటికీ, ఈ లక్ష్యాన్ని సాధించడం కష్టం. గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లో తీవ్రమైన ఆర్థిక ఆటుపోట్లు ఉన్నప్పటికీ భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ 7 శాతం వృద్ధి రేటును నమోదు చేసింది. మూలధన ఖాతా లోటు (CAD) మరియు రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణంతో సహా అనేక రంగాలలో మంచి పురోగతిని కూడా సూచించింది.

బ్యాంకింగ్ గందరగోళంగా ఉంది

భారత బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ చాలా పటిష్టంగా ఉందని ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ మరోసారి ప్రకటించింది. అమెరికాలోని సిలికాన్ వ్యాలీ బ్యాంక్ (ఎస్‌వీబీ), స్విట్జర్లాండ్‌లోని క్రెడిట్ సూయిస్ వంటి బ్యాంకుల మాదిరిగా మన దేశంలో కూడా బ్యాంకులు కుప్పకూలే ప్రమాదం లేదని స్పష్టం చేసింది. ఆర్థిక సమీక్ష నివేదిక ప్రకారం రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బిఐ) నిరంతర పర్యవేక్షణ దీనికి ప్రధాన కారణం. దేశీయ బ్యాంకుల నుంచి ఖాతాదారులు ఒకేసారి డిపాజిట్లు విత్ డ్రా చేసుకునే అవకాశం లేదని స్పష్టం చేసింది. మొత్తం డిపాజిట్లలో 63 శాతం వ్యక్తిగత డిపాజిట్లని, 23 శాతం డిపాజిట్లను నిర్దేశిత గడువు వరకు విత్‌డ్రా చేయలేమని చెప్పారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *