గో ఫస్ట్ దివాలా | మొదట దివాలా తీయండి

  • పరిష్కారం కోసం ‘NCLT’కి స్వచ్ఛంద దరఖాస్తు

  • విమానయాన సంస్థలు 3 రోజుల పాటు విమానాలను రద్దు చేశాయి

ముంబై: వాడియా గ్రూప్ యొక్క తక్కువ-ధర విమానయాన సంస్థ GoFirst (గతంలో GoAir) దివాలా కోసం దాఖలు చేసింది. తమ సమస్యను పరిష్కరించాలని కోరుతూ ఎయిర్‌లైన్స్ స్వచ్ఛందంగా నేషనల్ కంపెనీ లా ట్రిబ్యునల్ (ఎన్‌సిఎల్‌టి) ఢిల్లీ బెంచ్‌ను ఆశ్రయించాయి. అంతేకాదు, నిధుల కొరత తీవ్రంగా ఉండటంతో బుధవారం నుంచి మూడు రోజుల పాటు విమాన సర్వీసులను రద్దు చేస్తున్నట్టు గో ఫస్ట్ ప్రకటించింది. ఇప్పటికే ఉన్న సర్వీసులను రద్దు చేసినందుకు ప్రయాణికులకు క్షమాపణలు తెలిపిన విమానయాన సంస్థలు.. ఈ నెల 3, 4, 5 తేదీల్లో టికెట్లు బుక్ చేసుకున్న వారికి పూర్తి స్థాయిలో వాపసు ఇస్తామని ఆ ప్రకటనలో స్పష్టం చేసింది. ప్రస్తుతం కంపెనీ రోజుకు 180-185 విమానాలను నడుపుతోంది. విమాన సర్వీసుల రద్దుతో దాదాపు 90,000 మంది ప్రయాణికులు ప్రభావితమవుతారని అంచనా. కానీ, మూడు రోజుల తర్వాత అయినా విమాన సర్వీసులు పునరుద్ధరిస్తాయా..? అనే సందేహాలు ఉన్నాయి. సర్వీసుల రద్దును మరికొన్ని రోజులు పొడిగించే అవకాశం ఉందన్న అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

ప్రాట్ మరియు విట్నీ కారణంగా: గో ఫస్ట్ చీఫ్ ఆపరేటింగ్ ఆఫీసర్ (CEO) కౌశిక్ కోనా మాట్లాడుతూ, ప్రాట్ మరియు విట్నీ (P&W) ఇంజిన్‌లను సరఫరా చేయలేకపోవటం వల్ల తమ విమానాలలో సగానికి పైగా (28) రద్దు చేయాల్సి వచ్చిందని, ఫలితంగా ఆదాయం తగ్గిపోయిందని చెప్పారు. విమానయాన సంస్థలకు నిధులు. ఎయిర్‌లైన్స్‌పై దివాలా చర్యలను ప్రారంభించేందుకు ఎన్‌సిఎల్‌టికి దరఖాస్తు చేయడం దురదృష్టకర నిర్ణయమని, అయితే కంపెనీ ప్రయోజనాలను పరిరక్షించాల్సిన అవసరం ఉందని ఆయన అన్నారు. ప్రస్తుత పరిణామాలపై కేంద్ర ప్రభుత్వానికి సమాచారం అందించామని, సమగ్ర నివేదికను డైరెక్టరేట్ జనరల్ ఆఫ్ సివిల్ ఏవియేషన్ (డీజీసీఏ), పౌర విమానయాన నియంత్రణ మండలికి అందజేస్తామని కోన తెలిపారు. తమ దరఖాస్తును ఎన్‌సిఎల్‌టి ఆమోదించిన తర్వాత విమాన సర్వీసులను పునరుద్ధరిస్తామని ఆయన స్పష్టం చేశారు. గో ఫస్ట్‌లో 5,000 మందికి పైగా ఉద్యోగులు పనిచేస్తున్నారు.

విమానయాన సంస్థలకు DGCA నోటీసులు: మూడు రోజుల పాటు విమాన సర్వీసులను నిలిపివేస్తూ నిర్ణయం తీసుకున్న నేపథ్యంలో గో ఫస్ట్‌కు డీజీసీఏ మంగళవారం షోకాజ్ నోటీసు జారీ చేసింది. ఎలాంటి ముందస్తు సమాచారం లేకుండానే విమానయాన సంస్థలు సర్వీసులను రద్దు చేశాయని డీజీసీఏ తన ప్రకటనలో పేర్కొంది. షెడ్యూల్ ప్రకారం విమానాలను నడపడంలో GoFirst వైఫల్యం ప్రయాణికులకు అసౌకర్యాన్ని కలిగిస్తుందని మరియు నిబంధనలను పాటించకపోవడమే దీనికి కారణమని DGCA చెబుతోంది. ఇందుకోసం విమానయాన సంస్థలపై ఎందుకు చర్యలు తీసుకోకూడదో 24 గంటల్లోగా వివరణ ఇవ్వాలని గో ఫస్ట్‌ను రెగ్యులేటరీ బోర్డు ఆదేశించింది. అంతేకాదు, సర్వీసులు రద్దు చేసుకునే తేదీల్లో టిక్కెట్లు బుక్ చేసుకున్న ప్రయాణికులకు ఎలాంటి అసౌకర్యం కలగకుండా చర్యలు తీసుకోవాలని ఎయిర్‌లైన్స్‌కు సూచించింది.

నిఘా ఉంచడం: విమానయాన శాఖ: సంక్షోభంలో ఉన్న గో ఫస్ట్‌లో జరుగుతున్న పరిణామాలను నిశితంగా పరిశీలిస్తున్నామని పౌర విమానయాన శాఖ సీనియర్ అధికారి ఒకరు తెలిపారు. NCLTలో దివాలా పరిష్కార ప్రక్రియ ఈ వారంలోనే ప్రారంభం కావచ్చు. దేశీయ పౌర విమానయాన రంగం బలంగా ఉందని, వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతోందని అధికారి తెలిపారు. అయితే, అంతర్జాతీయ విమానాల తయారీదారుల సరఫరాలో అంతరాయమే గో ఫస్ట్ సంక్షోభానికి కారణమని ఆయన పేర్కొన్నారు.

17 సంవత్సరాల పాలన

GoFirst Airlines తన ముంబై హబ్ నుండి 4 నవంబర్ 2005న కార్యకలాపాలు ప్రారంభించింది. 17 ఏళ్లకు పైగా సేవలందిస్తున్న ఈ విమానయాన సంస్థ ఈ ఏడాది జనవరి-మార్చి త్రైమాసికంలో 29.11 లక్షల మంది ప్రయాణికులను వారి గమ్యస్థానాలకు చేర్చింది. ఈ కాలంలో ఎయిర్‌లైన్స్ మార్కెట్ వాటా 7.8 శాతంగా నమోదైంది. 2022లో గో ఫస్ట్ విమానాల ద్వారా 1.09 కోట్ల మంది ప్రయాణించనుండగా… కంపెనీ మార్కెట్ వాటా 8.8 శాతం. అంటే ఈ ఏడాది మొదటి మూడు నెలల్లో విమానాల రద్దు కారణంగా విమానయాన సంస్థలు తమ మార్కెట్ వాటాలో ఒక శాతం నష్టపోయాయి.

అప్పుల భారం రూ.9,000 కోట్లు

గో ఫస్ట్ ప్రస్తుతం నష్టాల్లో నడుస్తోంది. కరోనా సంక్షోభం ప్రభావం కారణంగా, ఈ విమానయాన సంస్థలు 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఆల్ టైమ్ రికార్డ్ నష్టాలను నమోదు చేశాయి. గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లోనూ రూ.1,800 కోట్ల నష్టాలను ప్రకటించింది. ప్రస్తుతం ఈ విమానయాన సంస్థలపై దాదాపు రూ.9,000 కోట్ల అప్పుల భారం ఉంది. సెంట్రల్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా, బ్యాంక్ ఆఫ్ బరోడా, ఐడిబిఐ బ్యాంక్, యాక్సిస్ బ్యాంక్, డ్యూయిష్ బ్యాంక్ మరియు యుటి ఫైనాన్స్ కార్పోరేషన్ కంపెనీకి రుణాలు ఇచ్చిన బ్యాంకులు ఉన్నాయి. ఎయిర్‌లైన్ దాని విక్రేతలకు రూ. 1,202 కోట్లు మరియు విమానాల అద్దెదారులకు రూ. 2,660 కోట్లు బకాయిపడింది.

గో ఫస్ట్ కోసం కొత్త చిక్కులు

ఇప్పటికే దివాలా తీసిన గో ఫస్ట్ ఎయిర్‌లైన్స్ కొత్త సమస్యలను ఎదుర్కొంటోంది. విమానాల లీజుదారులు విమానయాన సంస్థలపై చర్యలు ప్రారంభించారు. ఇప్పటికే ఆరుగురు లీజుదారుల నుంచి నోటీసులు అందాయని గో ఫస్ట్ స్పష్టం చేసింది.

ప్రమోటర్ల పెట్టుబడులు రూ.6,500 కోట్లు

గత మూడేళ్లలో గో ఫస్ట్ ప్రమోటర్లు విమానయాన సంస్థలను ఆర్థిక ఇబ్బందుల నుంచి కాపాడేందుకు రూ.3,200 కోట్ల నిధులను అందించారు. ఇందులో గత 24 నెలల్లో రూ.2,400 కోట్లు అందించారు. కంపెనీ స్థాపన తర్వాత ప్రమోటర్లు మొత్తం రూ.6,500 కోట్లు పెట్టుబడి పెట్టారు. నిధుల లేమి సమస్య నుంచి బయటపడేందుకు ఈ విమానయాన సంస్థలు రూ. ఎమర్జెన్సీ క్రెడిట్ లైన్ గ్యారెంటీ పథకం కింద ప్రభుత్వం నుండి 1,000 కోట్లు.

దీంతో ఎయిర్‌లైన్స్ అమెరికా కోర్టును ఆశ్రయించింది

గో ఫస్ట్ అమెరికాలోని డెలావేర్ కోర్టులో గత నెల 28న ప్రాట్, విట్నీలపై ఎమర్జెన్సీ పిటిషన్ దాఖలు చేసింది. సింగపూర్ ఇంటర్నేషనల్ ఆర్బిట్రేషన్ కమిషన్ (SIAC) మార్చి 30 మరియు ఏప్రిల్ 15 తేదీల్లో తమకు ఎయిర్‌క్రాఫ్ట్ ఇంజన్ల సరఫరాకు సంబంధించి జారీ చేసిన తీర్పులను పాటించాలని ప్రాట్ & విట్నీని ఆదేశించాలని ఎయిర్‌లైన్స్ కోర్టును కోరింది. ప్రాట్ & విట్నీ తక్షణమే SIAC ఆర్డర్‌ను పాటించకపోతే, అది దివాలా తీస్తుందని పిటిషన్‌లో గో ఫస్ట్ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. కంపెనీని సాధారణ స్థాయిలో ఆపరేట్ చేయడానికి కనీసం 103 ప్రాట్ & విట్నీ ఇంజిన్‌లు అవసరం.

కానీ, 56 ఇంజన్లు మాత్రమే పనిచేస్తున్నాయని గో ఫస్ట్ పేర్కొంది. గో ఫస్ట్‌కి ఏప్రిల్ 27, 2022 నాటికి కనీసం 10 సర్వీసబుల్ ఇంజన్‌లను సరఫరా చేయాలని ప్రాట్ & విట్నీని SIAC ఆదేశించింది మరియు మిగిలినవి సంవత్సరం చివరి నాటికి. కానీ, ఈ అమెరికన్ ఏరోస్పేస్ కంపెనీ మధ్యవర్తిత్వ న్యాయస్థానం ఆదేశాలను కూడా పట్టించుకోలేదు. మే నెలాఖరు నాటికి కేవలం 3 ఇంజన్లను మాత్రమే సరఫరా చేయగలమని హామీ ఇచ్చింది.

ఇంజిన్ సరఫరాలో అంతరాయాల కారణంగా ఎయిర్‌లైన్ ఆర్థిక పరిస్థితి దిగజారడం దురదృష్టకరం. కంపెనీ స్వచ్ఛంద దివాలా పరిష్కారాన్ని కోరింది. కాబట్టి న్యాయ ప్రక్రియ ఎలాంటి పరిష్కారాన్ని తెస్తుందో వేచి చూడడమే మంచిది. గో ఫస్ట్‌కు కేంద్ర ప్రభుత్వం అన్ని రకాల సహాయ సహకారాలు అందిస్తోంది. మేము ఈ సమస్యను సంబంధిత అన్ని విమానయాన సంస్థల దృష్టికి తీసుకెళ్లాము.

జ్యోతిరాదిత్య సింధియా,

పౌర విమానయాన శాఖ మంత్రి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-03T03:06:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *