బంగారం : పులుపు డిమాండ్..ప్చ్!

జనవరి-మార్చి కాలానికి

17 శాతం తగ్గింది

అధిక ధరలే కారణం..

WGC నివేదిక వెల్లడించింది

ముంబై: ఈ ఏడాది (2023) జనవరి-మార్చి త్రైమాసికంలో, భారతదేశంలో బంగారం డిమాండ్ ఏడాది ప్రాతిపదికన 17 శాతం తగ్గి 112.5 టన్నులకు చేరుకుంది. వరల్డ్ గోల్డ్ కౌన్సిల్ (డబ్ల్యుజిసి) ఇటీవలి నివేదిక ప్రకారం ధరలు ఆల్ టైమ్ రికార్డు స్థాయికి పెరగడం, ధరలలో తీవ్రమైన హెచ్చుతగ్గులు కూడా క్రూడ్ కొనుగోళ్లను ప్రతికూలంగా ప్రభావితం చేశాయని పేర్కొంది. మార్చి 2022తో ముగిసిన మూడు నెలల్లో బంగారం డిమాండ్ 135.5 టన్నులుగా నమోదైంది. నివేదికలో మరిన్ని..

  • ఈ ఏడాది తొలి త్రైమాసికంలో దేశంలో బంగారు ఆభరణాల విక్రయాలు 78 టన్నులకు తగ్గాయి. గతేడాది ఇదే సమయంలో 94.2 తులాల బంగారు ఆభరణాలు అమ్ముడుపోయాయి. కోవిడ్ కాలం మినహా, మొదటి త్రైమాసికంలో ఆభరణాల డిమాండ్ 100 టన్నుల కంటే తక్కువగా నమోదు కావడం ఇది నాల్గవసారి.

  • ఈ జనవరి-మార్చి కాలానికి బంగారం అమ్మకాల విలువ వార్షిక ప్రాతిపదికన 9 శాతం తగ్గి రూ.56,220 కోట్లకు చేరుకుంది. బంగారు ఆభరణాల విక్రయాలు కూడా 9 శాతం తగ్గి రూ.39,000 కోట్లకు చేరాయి.

  • పెట్టుబడి కోసం బంగారు నాణేలు మరియు కడ్డీల కొనుగోళ్లు కూడా 17 శాతం క్షీణించి 34.4 టన్నులకు చేరుకున్నాయి. కాగా, బంగారం పెట్టుబడుల విలువ 8 శాతం తగ్గి రూ.17,200 కోట్లకు చేరింది.

  • మార్చితో ముగిసిన మూడు నెలల్లో మొత్తం బంగారం రీసైక్లింగ్ 25 శాతం పెరిగి 34.8 టన్నులకు చేరుకుంది. గతేడాది ఇదే సమయానికి 27.8 టన్నుల బంగారాన్ని రీసైకిల్ చేశారు.

  • ఈ తొలి త్రైమాసికంలో దేశంలోకి 134 టన్నుల బులియన్ దిగుమతి అయింది.

  • సమీక్షా కాలంలో గ్లోబల్ గోల్డ్ డిమాండ్ 13 శాతం తగ్గి 1,080.8 టన్నులకు చేరుకుంది. గతేడాది జనవరి-మార్చి త్రైమాసికంలో 1,238.5 టన్నుల డిమాండ్‌ నమోదైంది.

ఏడాది కాలంలో ధరలు 19% పెరిగాయి

గతేడాది జనవరి-మార్చి కాలంతో పోలిస్తే ఈ ఏడాది ఇదే కాలంలో దేశంలో బంగారం ధరలు 19 శాతం పెరిగాయి. 10 గ్రాముల మేలిమి (24 క్యారెట్లు) బంగారం ధర రూ.60,000 పైనే చేరింది. దీనికి తోడు, రోజువారీ ధరలలో తీవ్ర హెచ్చుతగ్గులు మరియు శుభ కార్యక్రమాలకు కొన్ని శుభ దినాలు కూడా డిమాండ్‌కు ఆటంకం కలిగించాయని WGC తెలిపింది. భవిష్యత్తులో ధరలు తగ్గలేదా? అని ఊహించి చాలా కుటుంబాలు బంగారం కొనుగోలు నిర్ణయాలను వాయిదా వేస్తున్నాయని నివేదిక పేర్కొంది. పాత ఆభరణాలను మార్చుకునేందుకు లేదా తక్కువ బరువున్న ఆభరణాలను కొనుగోలు చేసేందుకు కస్టమర్లు ఎక్కువ మొగ్గు చూపుతున్నారని జ్యువెలర్లు తెలిపారు.

ఈ ఏడాది డిమాండ్ 750-800 టన్నులు

ఆరోగ్యకరమైన భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు RBI వడ్డీ రేట్లలో విరామం ప్రకటించినప్పటికీ, ఈ సంవత్సరం బంగారం డిమాండ్ స్తబ్దుగా ఉంటుందని మేము భావిస్తున్నాము. ప్రస్తుత ట్రెండ్ ప్రకారం, ఈ సంవత్సరం భారతదేశం యొక్క బంగారం డిమాండ్ 750-800 టన్నుల వద్ద నమోదయ్యే అవకాశం ఉంది.

PR సోమసుందరం, CEO, WGC ప్రాంతీయ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *