ఇంటి అమ్మకాల జోష్ | ఇంటి అమ్మకాల జోష్

ఏడు ప్రధాన నగరాల్లో 48 శాతం వృద్ధి

హైదరాబాద్‌లో 50 శాతం పెరిగింది

న్యూఢిల్లీ: దేశంలో ఇళ్ల విక్రయాలు జోరందుకున్నాయి. గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లో అమ్మకాలు 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరంతో పోలిస్తే 48 శాతం పెరిగి రూ. 3.47 లక్షలకు చేరుకున్నాయి, అధిక అమ్మకాలు మరియు మెరుగైన ధరల మద్దతు. రియల్ ఎస్టేట్ కన్సల్టెన్సీ అనరాక్ తాజా నివేదిక ప్రకారం, విలువ పరంగా నివాస గృహాల విక్రయాలు రూ.2,34,850 కోట్ల (2021-22) నుంచి రూ.3,46,960 కోట్లకు పెరిగాయి. సంఖ్యల పరంగా ఇదే కాలంలో అమ్మకాలు 36 శాతం పెరిగి 2,77,783 నుంచి 3,79,095 యూనిట్లకు చేరుకున్నాయి. రెసిడెన్షియల్ మార్కెట్‌లో కొత్త ఇళ్ల విక్రయాల ఆధారంగా ఈ నివేదిక తయారు చేయబడింది. భారత రియల్ ఎస్టేట్ మార్కెట్ అవధులు లేకుండా పురోగమిస్తోందని అనరాక్ చైర్మన్ అనూజ్ పూరి అన్నారు.

హైదరాబాద్‌లో 50 శాతం వృద్ధి ఇళ్ల విక్రయాల్లో పూణే అగ్రస్థానంలో ఉండగా, హైదరాబాద్ రెండో స్థానంలో నిలిచింది. పుణెలో అమ్మకాలు రూ.19,100 కోట్ల నుంచి రూ.33,730 కోట్లకు 77 శాతం పెరిగాయి. హైదరాబాద్‌లో రూ.34,820 కోట్ల విలువైన ఇళ్లను విక్రయించారు. 2021-22లో అమ్మకాలు రూ.23,190 కోట్లుగా నమోదయ్యాయి.

వెబ్ ఆధారిత ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల నియంత్రణ: చిన్న పెట్టుబడిదారులను రక్షించడానికి పాక్షిక యాజమాన్య ఆస్తుల విక్రయం కోసం వివిధ వెబ్ ఆధారిత ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను నియంత్రించడంపై SEBI ఒక కన్సల్టేషన్ పేపర్‌ను విడుదల చేసింది. ఈ రకమైన లావాదేవీలను సూక్ష్మ, చిన్న మరియు మధ్యస్థ రియల్ ఎస్టేట్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ ట్రస్ట్‌ల (REIT) పరిధిలోకి తీసుకురావాలని ప్రతిపాదించబడింది. చిన్న పెట్టుబడిదారులకు రక్షణ కల్పిస్తూనే రియాల్టీ మార్కెట్ సక్రమంగా అభివృద్ధి చెందేందుకు ఇది మార్గం సుగమం చేస్తుందని సెబీ అభిప్రాయపడింది. అనేక పెట్టుబడిదారుల మధ్య రియల్ ఎస్టేట్ కొనుగోలు ధరను విభజించడం అనేది పాక్షిక పెట్టుబడి వ్యూహం. ఈ పథకం కింద, చిన్న పెట్టుబడిదారులకు ఫ్రాక్షనల్ ఓనర్‌షిప్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు (ఎఫ్‌ఓపి) జారీ చేసే ఎస్‌పివిలలో సెక్యూరిటీల రూపంలో పెట్టుబడి పెట్టడానికి అవకాశం ఇవ్వబడుతుంది. ఫలితంగా, SPV ద్వారా కొనుగోలు చేయబడిన ఆస్తులలో పెట్టుబడిదారులు కొంత శాతం వాటాతో పాల్గొంటారు. ఇటువంటి వెబ్ ఆధారిత ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల ఇటీవలి విస్తరణ దృష్ట్యా చిన్న పెట్టుబడిదారులను రక్షించడానికి ఈ చర్య అవసరమని సెబీ పేర్కొంది. అటువంటి లావాదేవీలకు నిర్దిష్ట ప్రమాణాలు లేదా సార్వత్రిక విక్రయ విధానాలు లేనందున పెట్టుబడిదారులకు సంబంధిత ఆస్తి గురించి తెలియదు. దీంతో వారు మసిపూసి మారేడు కాయ అన్న చందంగా మోసాలకు బలి అయ్యే ప్రమాదం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-15T05:01:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *