దళారీ ముసుగులో మనీలాండరింగ్?

టాప్ బ్రోకింగ్ సంస్థలపై సెబీ, ఆర్‌బీఐ, ఈడీ విచారణ

రాజకీయ కోణం కూడా ఉందనే అనుమానం

న్యూఢిల్లీ: దేశంలోని ముగ్గురు ప్రముఖ బ్రోకర్ల కార్యకలాపాలు, ముఖ్యంగా మనీలాండరింగ్ మరియు మోసపూరిత వ్యాపార కార్యకలాపాలపై వివిధ నియంత్రణ మరియు అమలు సంస్థలు దర్యాప్తు చేస్తున్నాయని సీనియర్ అధికారులు తెలిపారు. అయితే రాజకీయంగా కనెక్టెడ్ పర్సన్స్ (పీఈపీ) కావడంతో వారి పేర్లను వెల్లడించేందుకు అధికారులు నిరాకరించారు. కీలకమైన పారిశ్రామిక రాష్ట్రానికి చెందిన ఓ సీనియర్ రాజకీయ నేత కుటుంబసభ్యుడి పాత్ర కూడా ఉన్నట్లు గుర్తించారు. ఈ టాప్ బ్రోకర్లు ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ మార్కెట్‌లోని పలు విభాగాల్లో పనిచేస్తున్న సంస్థల అధిపతులు అని వారు తెలిపారు. తమ యాజమాన్యంలోని కంపెనీలు బ్రోకరేజీ, పెట్టుబడి సలహా సేవలు, పోర్ట్‌ఫోలియో మేనేజ్‌మెంట్ సేవలు, బ్యాంకింగేతర ఆర్థిక సేవలను అందిస్తున్నాయని చెప్పారు.

గత నాలుగు నుండి ఐదు సంవత్సరాలుగా వారిపై దర్యాప్తు చేస్తున్న నియంత్రణ సంస్థలలో సెబి, ఆర్‌బిఐ మరియు ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ ఉన్నాయి. ఇందులో అనుమానిత పీఈపీల హస్తం ఉండడంతో సీబీఐని కూడా రంగంలోకి దించి విచారణ చేపట్టాలని నియంత్రణ సంస్థలు భావిస్తున్నాయి. ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ మార్కెట్ బ్రోకర్ల అనుమానిత మనీలాండరింగ్ కార్యకలాపాలను పర్యవేక్షించడం నియంత్రణ ఏజెన్సీలకు నిరంతర ప్రక్రియ అయినప్పటికీ, ఇది అగ్ర బ్రోకరేజ్ మరియు ఆర్థిక సేవా సంస్థల మొదటి విచారణ. సంబంధిత కంపెనీలు నిర్వహించే బహుళ ఆర్థిక మరియు బ్యాంకింగ్ లావాదేవీలు, పన్ను స్వర్గధామ దేశాల ద్వారా నిధుల డిపాజిట్ మరియు ఉపసంహరణ కార్యకలాపాలు, కాల్ డేటా రికార్డులు మరియు సోషల్ మీడియా పరిచయాలపై నియంత్రణ ఏజెన్సీలు దర్యాప్తు చేస్తున్నాయని అధికారులు తెలిపారు. వివిధ విదేశీ కంపెనీలు నిర్వహిస్తున్న వేల కోట్ల లావాదేవీల విచారణలో వాటి సహకారం కూడా తీసుకుంటున్నట్లు తెలిపారు. స్విట్జర్లాండ్‌తో సహా పలు దేశాలు ఇప్పటికే ప్రతిస్పందించాయని, బాధిత వ్యక్తులు సమాచారం యొక్క గోప్యతను సవాలు చేశారని వారు తెలిపారు. ప్రస్తుత చట్టాల ప్రకారం, బ్యాంకింగ్ మరియు ఆర్థిక సంస్థలు తమ ఖాతాదారులకు సంబంధించిన సమాచారాన్ని ఇతర దేశాలతో పంచుకోవడానికి వారి సంబంధిత ఖాతాదారులకు అవకాశాన్ని కల్పిస్తాయని చెప్పబడింది.

ఈ మూడు కంపెనీలు స్పాట్ కమోడిటీ ఎక్స్ఛేంజ్ కార్యకలాపాలపై ప్రారంభించి, ఆపై ఇతర విభాగాలకు విస్తరించిన దర్యాప్తులో వారు తమ సొంతంగానే కాకుండా వారి బ్రోకరేజ్ మరియు ఫండ్ తరపున కూడా పెద్ద ఎత్తున మనీలాండరింగ్‌కు పాల్పడినట్లు తేలిందని ఆయన చెప్పారు. నిర్వహణ క్లయింట్లు. కొన్ని పీఈపీలకు కూడా సంబంధం ఉన్నట్లు తేలడంతో దర్యాప్తు పరిధిని విస్తృతం చేశామని వివరించారు. సెబీ తమ ద్వారా మనీలాండరింగ్ కార్యకలాపాలను మొదట గుర్తించిందని, ఇతర నియంత్రణ సంస్థలను కూడా అప్రమత్తం చేసిందని వారు చెప్పారు. కోవిడ్ -19 కారణంగా ఆన్‌లైన్ ట్రేడింగ్ సంస్థల ప్రవేశం కారణంగా వారు అక్రమ కార్యకలాపాలకు పాల్పడినట్లు తేలినప్పుడు, రెండు-మూడేళ్ల క్రితం వరకు వారు అగ్ర బ్రోకర్లుగా ఉన్నారని ఒక అధికారి తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *