కష్టాల్లో ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ | కష్టాల్లో ఉన్న ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-06-07T03:04:15+05:30 IST

ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ పరిస్థితిపై ప్రపంచ బ్యాంకు ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. గత ఏడాది (2022) 3.1 శాతంగా ఉన్న ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధి రేటు ఈ ఏడాది 2.1 శాతానికి మించకపోవచ్చు…

కష్టాల్లో ఉన్న ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ

  • ఈ ఏడాది వృద్ధి రేటు 2.1 శాతానికి మించదు

  • భారత వృద్ధి రేటు 6.3 శాతం

  • హానికరమైన అధిక వడ్డీ రేట్లు

  • ప్రపంచ బ్యాంకు బహిర్గతం

వాషింగ్టన్: ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ పరిస్థితిపై ప్రపంచ బ్యాంకు ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. గతేడాది (2022) 3.1 శాతంగా ఉన్న ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధి రేటు ఈ ఏడాది 2.1 శాతానికి మించకపోవచ్చని పేర్కొంది. కానీ ఈ ఏడాది జనవరిలో అంచనా వేసిన 1.7 శాతం కంటే ఇది 0.4 శాతం ఎక్కువ. ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థకు శాపంగా మారిన రెండో ధరను తట్టుకునేందుకే ఆయా దేశాల కేంద్ర బ్యాంకులు వడ్డీరేట్లను పెంచుతున్నట్లు స్పష్టమైంది.

భారత్‌కు కష్టాలు: భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ ఈ ఏడాది కష్టాలను ఎదుర్కొంటుందని ప్రపంచ బ్యాంకు అంచనా వేసింది. గత ఆర్థిక సంవత్సరంలో 7.2 శాతంగా ఉన్న భారత జిడిపి వృద్ధి రేటు ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో 6.3 శాతానికి మించకపోవచ్చు. ఇదే కాలంలో జపాన్ జిడిపి వృద్ధి రేటు కూడా 1 శాతం నుంచి 0.8 శాతానికి పడిపోయే ప్రమాదం ఉంది. ఇంధన ధరల షాక్ కారణంగా ఈ ఏడాది EU దేశాల GDP వృద్ధి రేటు 0.4 శాతానికి మించకపోవచ్చని అంచనా. వడ్డీ రేట్లు పెరిగినప్పటికీ అమెరికా ఆర్థిక వ్యవస్థ ఈ ఏడాది 1.1 శాతం వృద్ధి చెందుతుందని అంచనా.

ఇంధన ధరలు తగ్గుతాయి: ఈ ఏడాది మరియు వచ్చే ఏడాది ఇంధన ధరలు పదునైన దిద్దుబాటుకు లోనయ్యే అవకాశం ఉందని ప్రపంచ బ్యాంక్ అంచనా వేసింది. సౌదీ అరేబియా రోజువారీ చమురు ఉత్పత్తిని 10 లక్షల బ్యారెళ్ల మేర తగ్గించాలని నిర్ణయించుకున్న కొద్ది రోజులకే ప్రపంచ బ్యాంకు ఈ విషయాన్ని చెప్పడం విశేషం. దీంతో వచ్చే ఏడాది ప్రపంచ జీడీపీ 2.4 శాతం పెరిగే అవకాశం ఉంది. మరోవైపు గతేడాది 3 శాతంగా ఉన్న చైనా జీడీపీ వృద్ధి రేటు ఈ ఏడాది 5.6 శాతానికి మాత్రమే పెరుగుతుందని ప్రపంచ బ్యాంకు అంచనా వేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-07T03:04:15+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *