మార్కెట్ ఆల్ టైమ్ రికార్డ్ మార్కెట్ ఆల్ టైమ్ రికార్డ్

కొత్త గరిష్టాలకు ఇండెక్స్‌లు

నిఫ్టీ పైన 18,800

సెన్సెక్స్ 467 పాయింట్ల లాభంతో 63,385 వద్ద ముగిసింది

మార్కెట్ సంపద కొత్త జీవితకాల గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంది

బీఎస్ఈ మార్కెట్ క్యాప్ రూ.292.78 లక్షల కోట్లు

ముంబై: దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ మరోసారి రికార్డు స్థాయిలను తాకింది. వారాంతపు ట్రేడింగ్‌లో బెంచ్‌మార్క్ ఈక్విటీ సూచీలు తాజా జీవితకాల గరిష్టాలను తాకాయి. అంతర్జాతీయ మార్కెట్ల సానుకూల సంకేతాలతో మన మార్కెట్ ఇన్వెస్టర్లు బ్యాంకింగ్, ఫైనాన్షియల్, క్యాపిటల్ గూడ్స్ రంగాల్లో భారీ కొనుగోళ్లు జరిపారు. రూపాయి బలపడడం, విదేశీ ఇన్వెస్టర్ల ప్రవాహం ట్రేడింగ్ సెంటిమెంట్‌ను మరింత మెరుగుపరిచాయి. శుక్రవారం ట్రేడింగ్ ముగిసే సమయానికి బీఎస్ఈ సెన్సెక్స్ 466.95 పాయింట్ల లాభంతో 63,384.58 వద్ద ముగిసింది. ఇండెక్స్‌కి ఇది ఆల్ టైమ్ రికార్డ్ ముగింపు స్థాయి. అంతేకాకుండా, ఒక దశలో సెన్సెక్స్ 602.73 పాయింట్లు పెరిగి 63,520.36 వద్ద తాజా ఇంట్రాడే గరిష్టాన్ని తాకింది. డిసెంబరు 1, 2022న ఇండెక్స్ ఇటీవలి రికార్డు గరిష్ట స్థాయి 63,284.19ని తాకింది. నిఫ్టీ విషయానికొస్తే, ఇది 137.90 పాయింట్ల లాభంతో 18,826 వద్ద తాజా జీవితకాల గరిష్ఠ స్థాయి వద్ద ముగిసింది. ఇండెక్స్ యొక్క మునుపటి రికార్డు 18,812.50 వద్ద నమోదైంది. వారం మొత్తంలో సెన్సెక్స్ 758.95 పాయింట్లు (1.21 శాతం), నిఫ్టీ 262.6 పాయింట్లు (1.41 శాతం) లాభపడ్డాయి.

30లో 26 లాభాలు..

సెన్సెక్స్‌లోని 30 కంపెనీల్లో 26 లాభాలను నమోదు చేశాయి. బజాజ్ ఫిన్‌సర్వ్ 2.21 శాతం పెరిగి ఇండెక్స్ టాప్ గెయినర్‌గా నిలిచింది. టైటాన్, కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్, ఇండస్‌ఇండ్ బ్యాంక్, ఐటిసి, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి మరియు బజాజ్ ఫైనాన్స్ షేర్లు ఒక శాతానికి పైగా పెరిగాయి. కాగా, టీసీఎస్, విప్రో షేర్లు ఒక శాతానికి పైగా నష్టపోయాయి. మరోవైపు బీఎస్‌ఈ మిడ్‌క్యాప్ ఇండెక్స్ 0.71 శాతం, స్మాల్ క్యాప్ ఇండెక్స్ 0.76 శాతం లాభపడ్డాయి. రంగాల వారీగా చూస్తే బీఎస్‌ఈ ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్, బ్యాంకెక్స్, క్యాపిటల్ గూడ్స్ సూచీలు ఒక శాతానికి పైగా పెరిగాయి.

ఈ ఏడాది చివరి నాటికి సెన్సెక్స్ 68,500 స్థాయికి!

సానుకూల ప్రభుత్వ విధానాలతో పాటు అమెరికాకు మాంద్యం ముప్పు తప్పడంతోపాటు కమోడిటీ ధరలు మళ్లీ పెరగకుండా ఉంటే ఈ ఏడాది చివరి నాటికి సెన్సెక్స్ 68,500 స్థాయికి ఎగబాకవచ్చని అంతర్జాతీయ ఆర్థిక సేవల దిగ్గజం మోర్గాన్ స్టాన్లీ అంచనా వేసింది. ఇదిలా ఉండగా, వచ్చే రెండేళ్లలో ఇండెక్స్ 84,000కు చేరుకోవచ్చని కేడియా సెక్యూరిటీస్ ఎండీ విజయ్ కేడియా అభిప్రాయపడ్డారు. ఇదిలావుండగా, జెఫరీస్ గ్లోబల్ హెడ్ ఆఫ్ ఈక్విటీ స్ట్రాటజీ క్రిస్ వుడ్, మార్కెట్ నిపుణులు మార్క్ మోబియస్ మరియు శంకర్ శర్మలతో కలిసి వచ్చే 4-5 ఏళ్లలో సెన్సెక్స్ 1,00,000 పాయింట్ల మైలురాయిని తాకగలదని అంచనా వేశారు.

మార్కెట్ సంపద రూ.2 లక్షల కోట్లు పెరిగింది

మార్కెట్ సంపద రూ. కొనుగోళ్ల జోరుతో ఒక్కరోజులోనే 2 లక్షల కోట్లు. దాంతో, అన్ని బిఎస్‌ఇ లిస్టెడ్ కంపెనీల మార్కెట్ విలువ (క్యాపిటలైజేషన్) సరికొత్త ఆల్ టైమ్ గరిష్ట స్థాయి రూ.292.78 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది.

నెలకు గరిష్టంగా రూ

దేశీయ కరెన్సీ ఒక నెల గరిష్ట స్థాయికి ర్యాలీ చేసింది. ఫారెక్స్ మార్కెట్‌లో డాలర్‌తో రూపాయి మారకం విలువ 35 పైసలు లాభపడి 81.90 వద్ద ముగిసింది. దేశీయ ఈక్విటీల్లోకి విదేశీ పెట్టుబడుల ప్రవాహం గణనీయంగా పెరగడం, అంతర్జాతీయంగా డాలర్ బలహీనపడడం, ముడిచమురు ధరలు తగ్గడం వంటి అంశాలు ఇందుకు దోహదం చేశాయి. అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో బ్రెంట్ ముడి చమురు ధర 0.62 శాతం తగ్గి 75.20 డాలర్లకు చేరుకుంది.

లిస్టింగ్ రోజున ప్రసిద్ధి చెందిన Ikeo లైటింగ్

ఇటీవలే ఐపీఓ పూర్తి చేసుకున్న ఐకియో లైటింగ్ లిమిటెడ్ శుక్రవారం స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీల్లో తన షేర్లను నమోదు చేసుకుంది. పబ్లిక్ ఇష్యూ ధర రూ.285తో పోలిస్తే కంపెనీ షేరు 37.19 శాతం ప్రీమియంతో బీఎస్ఈలో రూ.391 వద్ద లిస్టైంది.ఒక దశలో 49.96 శాతం పెరిగి రూ.427.40 స్థాయికి చేరుకుంది. చివరికి షేరు 41.66 శాతం లాభంతో రూ.403.75 వద్ద ముగిసింది. ఐకియో లైటింగ్ పబ్లిక్ ఇష్యూకి కూడా పెట్టుబడిదారుల నుండి భారీ స్పందన లభించింది. కంపెనీ షేర్ల కొనుగోలు కోసం ఆఫర్ పరిమాణంపై 66.29 రెట్లు బిడ్లు వచ్చాయి.

మనీలాండరింగ్ ముప్పును గుర్తించండి.

SEBI స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలు మరియు మధ్యవర్తులను కోరింది

మార్కెట్ రెగ్యులేటర్ SEBI కొత్త ఉత్పత్తులు మరియు కొత్త వ్యాపార పద్ధతుల అభివృద్ధి నుండి ఉత్పన్నమయ్యే మనీలాండరింగ్ మరియు టెర్రరిస్ట్ ఫైనాన్సింగ్ యొక్క బెదిరింపులను గుర్తించి మరియు అంచనా వేయమని స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలు మరియు మార్కెట్ మధ్యవర్తిత్వ సంస్థలను కోరింది. కొత్త ఉత్పత్తి, వ్యాపార నమూనా, సేవ లేదా సాంకేతికతను ప్రారంభించే ముందు ఈ ముప్పును అంచనా వేయాలని SEBI ఆదేశించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-17T01:35:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *