ఎల్ నినో ముప్పు పొంచి ఉంది.

  • ఈ ఏడాది ద్రవ్యోల్బణం 5.1 శాతంగా ఉంటుందని అంచనా

  • దీన్ని 4 శాతానికి నియంత్రించడమే మా లక్ష్యం

  • RBI గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

ముంబై: ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతం స్థాయిలో నియంత్రించేందుకు రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బీఐ) తీవ్రంగా కృషి చేస్తోందని గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ తెలిపారు. అయితే తమ ప్రయత్నాలకు ఎల్‌నినో సవాల్‌ విసురుతోంది. 2023-24 ఆర్థిక సంవత్సరంలో భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ 6.5 శాతం వృద్ధి చెందుతుందని అంచనా. తన కార్యాలయంలో ఓ వార్తా సంస్థకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో ఆయన మాట్లాడుతూ.. గత మే నుంచి పలు విడతలుగా ఆర్బీఐ రెపో రేటును 2.50 శాతానికి పెంచడంతో సరఫరాకు సంబంధించి ప్రభుత్వం చర్యలు చేపట్టిందన్నారు. అప్పట్లో 7.8 శాతానికి చేరిన ద్రవ్యోల్బణం ప్రస్తుతం 4.25 శాతానికి తగ్గిందని చెప్పారు. “ద్రవ్యోల్బణ ధోరణులను నిశితంగా పరిశీలిస్తాము. అయితే ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఇది 5.1 శాతం వరకు ఉండవచ్చు” అని దాస్ చెప్పారు. వడ్డీ రేటు ద్రవ్యోల్బణం తీరుపై మాత్రమే ఆధారపడి ఉంటుందని, ద్రవ్యోల్బణం తగ్గితే, ప్రజలు తక్కువ వడ్డీ రేట్లను ఆశించవచ్చని ఆయన అన్నారు. రష్యా, ఉక్రెయిన్ మధ్య యుద్ధం కారణంగా నిత్యావసర వస్తువుల ధరలు పెరగడమే ద్రవ్యోల్బణానికి కారణమని చెప్పారు. ప్రస్తుతం అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో బ్యారెల్‌కు 76 డాలర్ల స్థాయిలో ఉన్న ముడి చమురు ధర ద్రవ్యోల్బణం విషయంలో ఆందోళన కలిగించే అంశం కాదని ఆయన అన్నారు. భౌగోళిక, రాజకీయ కారణాల వల్ల అంతర్జాతీయంగా ఆటుపోట్లు, దేశీయంగా రుతుపవనాలు ప్రస్తుతం మనం ఎదుర్కొంటున్న సవాళ్లు అని దాస్ ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా చెప్పారు. రుతుపవనాలు సాధారణంగానే ఉంటాయని భావిస్తున్నప్పటికీ ఎల్‌నినో పరిస్థితులు ఆందోళన కలిగిస్తున్నాయని, వీటిని తీవ్రంగా పరిగణించాలన్నారు. ఎలాంటి అస్థిరత వచ్చినా తట్టుకుని నిలబడాలని ఉద్ఘాటించారు.

బ్యాంకుల రుణాల వృద్ధి 16 శాతంగా ఉందని పేర్కొన్న ఆర్‌బీఐ అన్ని పరిస్థితులను పరిశీలిస్తోంది. కార్పొరేట్ రుణాలకు, ముఖ్యంగా ప్రాజెక్టు రుణాలకు డిమాండ్ పెరగడం కూడా సంతోషకరమని అన్నారు. ఈ ఏడాది ఇప్పటివరకు రూపాయి విలువ తక్కువగానే ఉందని, డాలర్‌తో పోలిస్తే మన కరెన్సీ బలపడిందని దాస్ చెప్పారు. 2024 ఆర్థిక సంవత్సరంలో కరెంట్ ఖాతా లోటును కూడా సమర్థవంతంగా నియంత్రించగలమని ఆయన విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు.

మూడింట రెండు వంతుల నోట్లు వచ్చాయి…

రూ.2000 కరెన్సీ నోటును ఉపసంహరించుకోవాలని నిర్ణయం తీసుకుని నెల కూడా గడవకముందే మూడింట రెండొంతుల నోట్లు వెనక్కి వచ్చాయని దాస్ తెలిపారు. మొత్తం రూ.3.62 లక్షల కోట్ల విలువైన 2,000 నోట్లను ఉపసంహరించుకుంటూ మే 19న నిర్ణయం ప్రకటించగా, రూ.1.8 లక్షల కోట్ల విలువైన నోట్లు ఆర్బీఐకి తిరిగి వచ్చినట్లు ఈ నెల 8న ప్రకటించిన ద్రవ్య విధానంలో ఆర్బీఐ ప్రకటించింది. . ఇప్పటివరకు రూ.2.41 లక్షల కోట్ల విలువైన నోట్లు తిరిగొచ్చాయని ఆయన ఇటీవల ఓ ఇంటర్వ్యూలో వెల్లడించారు. వాటిలో 85 శాతం డిపాజిట్ల రూపంలో వచ్చాయని, మిగిలినవి ఇతర కరెన్సీలుగా మార్చుకున్నాయని తెలిపారు. నోట్ల ఉపసంహరణకు గడువు సెప్టెంబర్ 30తో ముగిసిందని, ఆర్థిక వ్యవస్థపై పెద్ద నోట్ల రద్దు వల్ల ఎలాంటి ప్రతికూల ప్రభావం కనిపించడం లేదని వారు తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *