రిలయన్స్ ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్ ఒక ప్రత్యేక సంస్థ

త్వరలో జియో ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్‌గా పేరు మార్పు

  • ఇషా అంబానీ మరియు మాజీ కాగ్ రాజీవ్ మెహ్రిషి విడిపోయిన కంపెనీ బోర్డులో కొత్త సభ్యులు

  • RIL వాటాదారులకు 1:1 నిష్పత్తిలో షేర్ల జారీ

  • ఈ నెల 20న అర్హులైన వాటాదారుల ఎంపిక

  • హితేష్ కుమార్ సేథియా కంపెనీ పగ్గాలను కలిగి ఉన్నారు

న్యూఢిల్లీ: భారతీయ వ్యాపారవేత్త ముఖేష్ అంబానీకి చెందిన రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ లిమిటెడ్ (ఆర్‌ఐఎల్) తన ఆర్థిక సేవల విభాగం రిలయన్స్ స్ట్రాటజిక్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్స్ లిమిటెడ్ (ఆర్‌ఎస్‌ఐఎల్)ని ప్రత్యేక సంస్థగా విడదీసినట్లు ప్రకటించింది. కంపెనీ పేరు త్వరలో Jio ఫైనాన్షియల్ సర్వీసెస్ లిమిటెడ్ (JFSL) గా మార్చబడుతుంది. ఈ వ్యాపార విభాగం ఈ నెల 1వ తేదీ నుంచి అమల్లోకి వస్తుందని, ఆర్‌ఎస్‌ఐఎల్ షేర్లు పొందేందుకు అర్హులైన వాటాదారులను ఈ నెల 20న నిర్ణయిస్తామని ఆర్‌ఐఎల్ ప్రకటించింది. అమరిక పథకంలో భాగంగా, అర్హత కలిగిన RIL షేర్‌హోల్డర్‌లు ఆ తేదీన వారు కలిగి ఉన్న ప్రతి షేరుకు రూ. 10 ముఖ విలువ కలిగిన ఒక RSIL షేర్‌ను కేటాయించబడతారు. విభజనకు గత నెలలో నియంత్రణ సంస్థలు ఆమోదం తెలిపాయి.

బోర్డు యొక్క కూర్పు క్రింది విధంగా ఉంది: ముఖేష్ కుమార్తె ఇషా మరియు రిలయన్స్ ఎగ్జిక్యూటివ్ అన్షుమన్ ఠాకూర్ RSIL బోర్డులో నాన్ ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్లుగా నియమితులయ్యారు. కాగా, పీడబ్ల్యూసీలో పనిచేసిన మాజీ కంప్ట్రోలర్ ఆడిటర్ జనరల్ (సీఏజీ) రాజీవ్ మెహ్రిషి, ఇండియన్ బ్యాంక్స్ అసోసియేషన్ (ఐబీఏ) చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ సునీల్ మెహతా, చార్టర్డ్ అకౌంటెంట్ బిమల్ మను తన్నా స్వతంత్ర డైరెక్టర్‌లుగా నియమితులయ్యారు. అయితే, వారి నియామకాన్ని RSIL సభ్యులతో పాటు RBI ఆమోదించాలి. వీరి నియామకం ఆర్‌బీఐ ఆమోదం తేదీ నుంచి అమల్లోకి వస్తుంది. కాగా, ప్రముఖ బ్యాంకర్ హితేష్ కుమార్ సేథియాను మూడేళ్ల కాలానికి ఆర్‌ఎస్‌ఐఎల్ ఎండి మరియు సిఇఒగా నియమించినట్లు రిలయన్స్ ప్రకటించింది. సేథియాకు ఆర్థిక సేవల రంగంలో 20 ఏళ్ల అనుభవం ఉంది. ఐసీఐసీఐ బ్యాంకులో చాలా కాలం పనిచేశారు. శుక్రవారం జరిగిన బోర్డు సమావేశంలో కొత్త సభ్యులను నియమించారు.

RIL వాటాదారులకు బొనాంజా: ఆర్ఎస్ఐఎల్ షేర్ల కేటాయింపుతో రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ షేర్ హోల్డర్ల పెట్టుబడి విలువ మరింత పెరగనుంది. మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ పరంగా దేశంలోనే అతిపెద్ద లిస్టెడ్ కంపెనీ అయిన ఆర్‌ఐఎల్‌కు 36 లక్షల మంది వాటాదారులు ఉన్నారు. గత మూడు నెలల్లో ఆర్‌ఐఎల్‌ షేరు 13 శాతం పెరిగింది. శుక్రవారం షేరు ధర రూ.2,635.45 వద్ద ముగిసింది.

ఐదవ అతిపెద్ద ఆర్థిక సేవల సంస్థగా..

ప్రత్యేక కంపెనీగా మారిన తర్వాత, ఈక్విటీ క్యాపిటల్ పరంగా దేశంలో ఐదవ అతిపెద్ద ఆర్థిక సేవల సంస్థగా RSIL అవతరించింది. ఈ కంపెనీ Paytm మరియు బజాజ్ ఫైనాన్స్ వంటి కంపెనీలకు పోటీని ఇస్తుంది మరియు Reliance Jio మరియు Reliance Retail వ్యాపారాల వృద్ధికి దోహదం చేస్తుంది. RSIL ప్రస్తుతం RIL యొక్క పూర్తి యాజమాన్య అనుబంధ సంస్థ. అలాగే, NBFCకి RBI నుండి నాన్-డిపాజిట్ టేకింగ్ లైసెన్స్ ఉంది. ఆర్థిక సేవల సంస్థలో భాగమైన రిలయన్స్ ఇండస్ట్రియల్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్స్ అండ్ హోల్డింగ్స్ (RIIL)లో పెట్టుబడులు కూడా RSILకి బదిలీ చేయబడతాయి. JFSL వినియోగదారు మరియు వ్యాపారి రుణ వ్యాపారంలోకి ప్రవేశిస్తుంది. ఇది బీమా, అసెట్ మేనేజ్‌మెంట్ మరియు డిజిటల్ బ్రోకింగ్ వ్యాపారాల సముపార్జనలపై కూడా దృష్టి పెడుతుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-09T02:02:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *