చంద్రయాన్-3 ప్రయోగానికి సర్వం సిద్ధమైంది.

చంద్రయాన్-3 ప్రయోగం కోసం యావత్ భారతదేశం ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తోంది. ఈ ప్రయోగానికి సంబంధించిన అన్ని ఏర్పాట్లు పూర్తయ్యాయి. రేపు (జూలై 14) మధ్యాహ్నం 2:35 గంటలకు, జియో సింక్రోనస్ లాంచ్ వెహికల్ LVM3-M4 రాకెట్ తిరుపతి జిల్లా శ్రీహరి కోటలోని సతీష్ ధావన్ స్పేస్ సెంటర్ షార్ నుండి నింగిలోకి దూసుకుపోతుంది. ఈ ప్రయోగానికి సంబంధించిన కౌంట్ డౌన్ ప్రక్రియ కూడా ప్రారంభమైంది. ఇస్రో అంచనా ప్రకారం ఆగస్టు 23 లేదా 24 తేదీల్లో చంద్రయాన్ ల్యాండర్ చంద్రుడి ఉపరితలంపై ల్యాండ్ అవుతుందని.. చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువంపై అంతరిక్ష నౌక దిగడం ఇదే తొలిసారి.

LVM3-M4 ఇస్రో అభివృద్ధి చేసిన అత్యంత శక్తివంతమైన ప్రయోగ వాహనం. ఇది భారీ పేలోడ్‌ను సులభంగా అంతరిక్షంలోకి తీసుకెళ్లగలదు. ఇది రెండు ఘన ఇంధనం బూస్టర్లు మరియు ద్రవ ఇంధన కోర్ దశతో మూడు దశలను కలిగి ఉంటుంది. సాలిడ్ ఫ్యూయల్ బూస్టర్‌లు రాకెట్‌ను ప్రారంభ దశలో నడిపించడంలో సహాయపడతాయి. లిక్విడ్ ఫ్యూయల్ కోర్ స్టేజ్ రాకెట్ చంద్ర కక్ష్యను చేరుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.

చంద్రయాన్ ప్రయోగంలో ప్రధానంగా మూడు మాడ్యూల్స్ పని చేస్తాయి. వీటిలో మొదటిది ప్రొపల్షన్ మాడ్యూల్. ఇది రాకెట్‌ను పూర్తి స్వింగ్‌లోకి తీసుకువెళుతుంది. రాకెట్ కక్ష్యలోకి ప్రవేశపెట్టబడింది మరియు రాకెట్ నుండి వేరు చేయబడుతుంది. అప్పుడు రెండవది ల్యాండర్ మాడ్యూల్. ఇదే రోవర్‌ను చంద్రుడిపైకి తీసుకువెళుతుంది. రాకెట్ నుండి విడిపోయిన తరువాత, అది స్థిరమైన అధిక కక్ష్యకు చేరుకుంటుంది మరియు చంద్రుని వైపు ప్రయాణిస్తుంది. ఇది చంద్రుని ఉపరితలం నుండి 100 కి.మీ ఎత్తులో ఉన్న కక్ష్యకు చేరుకుంటుంది. దక్షిణ ధ్రువం వద్ద ల్యాండర్ ఉపరితలంపై దిగినప్పుడు రోవర్ ఎజెక్ట్ అవుతుంది. ఈ ప్రయోగంలో మూడోది రోవర్. ఇది చంద్రుని ఉపరితలాన్ని అధ్యయనం చేయడానికి రూపొందించిన పరికరం. మరియు ఈ రోవర్ జీవితకాలం 14 రోజులు. అక్కడి మట్టిని, మంచును గమనించి సమాచారాన్ని భూమికి చేరవేస్తుంది.

2019లో ప్రయోగించిన చంద్రయాన్ 2 చంద్రుడిపై ల్యాండ్ కావడంలో విఫలమైంది. అయితే ఈసారి అలాంటి పరిస్థితులు తలెత్తకుండా ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు అన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. ప్రయోగం విజయవంతమైతే చంద్రుడిపై సాఫ్ట్ ల్యాండింగ్ చేసిన నాలుగో దేశంగా భారత్ చరిత్ర సృష్టిస్తుంది. గతంలో అమెరికా, రష్యా, చైనాలు ఈ ఘనత సాధించగా, ఆ జాబితాలో భారత్ కూడా చేరనుంది.

పోస్ట్ చంద్రయాన్-3 ప్రయోగానికి సర్వం సిద్ధమైంది. మొదట కనిపించింది తెలుగుమిర్చి.కామ్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *