ఢిల్లీ ఆర్డినెన్స్ కేసు : ఢిల్లీ ఆర్డినెన్స్ కేసు రాజ్యాంగ ధర్మాసనానికి?

సుప్రీం సీజే చంద్రచూడ్ ఆలోచిస్తున్నారు

న్యూఢిల్లీ, జూలై 17: ఢిల్లీలోని వివాదాస్పద ఆర్డినెన్స్‌పై విచారణను రాజ్యాంగ ధర్మాసనానికి అప్పగించాలని యోచిస్తున్నట్లు సుప్రీంకోర్టు తెలిపింది. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 239AA(7)(a) ప్రకారం అటువంటి చట్టాలను రూపొందించే అధికారం పార్లమెంటుకు ఉందా? 2018 మరియు 2023లో విచారణ జరిపిన రాజ్యాంగ ధర్మాసనాలు ఈ అంశాన్ని పరిశీలించలేదని CJI జస్టిస్ చంద్రచూడ్ మరియు జస్టిస్ PS నరసింహాలతో కూడిన ధర్మాసనం పేర్కొంది. 239AA(7) ప్రకారం అందించబడిన అధికారాన్ని వినియోగించుకుని కేంద్రం ఈ ఆర్డినెన్స్ తీసుకురావచ్చా? లేదా? అనేది నిర్ణయించాలని ధర్మాసనం అభిప్రాయపడింది. రాజ్యాంగ ధర్మాసనానికి అప్పగించాలన్న సుప్రీంకోర్టు ప్రతిపాదనను ఢిల్లీ ప్రభుత్వం వ్యతిరేకించింది. లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ తరపు న్యాయవాది హరీశ్ సాల్వే అంగీకరించారు. 239ఏఏ(7) ప్రకారం చేసిన మార్పు రాజ్యాంగ సవరణ పరిధిలోకి రాదని కేంద్ర ప్రభుత్వ న్యాయవాది తుషార్ మెహతా అన్నారు. ఈ మేరకు అఫిడవిట్ కూడా దాఖలు చేసింది. జూలై 20న ఆర్డినెన్స్‌ను బిల్లుగా పార్లమెంట్‌లో ప్రవేశపెడతామని, పార్లమెంటు నిర్ణయం వెలువడే వరకు విచారణను వాయిదా వేయాలని సూచించారు. దీంతో ధర్మాసనం విచారణను 20వ తేదీకి వాయిదా వేసింది.

కూర్చుని మాట్లాడండి

ఆర్డినెన్స్‌పై ప్రతిష్టంభన కారణంగా ఢిల్లీ లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ వీకే సక్సేనా, ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ఇద్దరూ కూర్చుని ఢిల్లీ ఎలక్ట్రిసిటీ రెగ్యులేటరీ బోర్డు పోస్టులతో మాట్లాడాలని సుప్రీంకోర్టు సూచించింది. లెఫ్టినెంట్ గవర్నర్ తరపు న్యాయవాది ఓకే అన్నారు. దీనిపై ఢిల్లీ ప్రభుత్వం స్పందించలేదు.

న్యాయవాదుల సమ్మె ఆమోదయోగ్యం కాదు

న్యాయవాదులు సమ్మె చేయడం, కోర్టు కార్యకలాపాలకు అంతరాయం కలిగించడం ఆమోదయోగ్యం కాదని సుప్రీంకోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. గత సంవత్సరంలో బార్ అసోసియేషన్లు సమ్మెకు పిలుపునిచ్చిన సందర్భాలు మరియు వాటి నివారణకు తీసుకున్న చర్యలపై అఫిడవిట్ సమర్పించాలని బార్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియాను ఆదేశించింది.

పశువులపై ఆదేశాలు ఇవ్వలేం

గోహత్యపై నిర్ణయాలు తీసుకునే అధికారం శాసన వ్యవస్థకే ఉంటుందని, కోర్టులు ఎలాంటి ఆదేశాలు ఇవ్వలేవని సుప్రీంకోర్టు స్పష్టం చేసింది. దీనిపై చట్టాలు చేసేలా ఆదేశాలు జారీ చేయలేమని పేర్కొంది. ఇదే అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేస్తూ హరిత ట్రిబ్యునల్ ఇచ్చిన తీర్పును సమర్థించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-18T04:34:23+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *