భారతదేశం: ప్రతిపక్ష కూటమి పేరు నిర్ణయం వెనుక కథ

న్యూఢిల్లీ : ప్రతిపక్ష కూటమి భారతదేశం (ఇండియన్ నేషనల్ డెవలప్‌మెంటల్ ఇన్‌క్లూజివ్ అలయన్స్) పేరును నిర్ణయించడం వెనుక చాలా కృషి ఉంది. వచ్చే లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో ఎన్డీఏ వర్సెస్ ఇండియాగా ప్రచారం చేయాలనే ఉద్దేశంతో కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీ ఈ పేరును సూచించారు. దీనిపై ఆయన విపక్ష నేతలతో చర్చించారు. అందరి ఆమోదం పొందిన తర్వాత అధికారికంగా ప్రకటించారు.

విపక్ష కూటమికి ఇండియా పేరు పెట్టేందుకు బీహార్ ముఖ్యమంత్రి, జేడీయూ అధినేత నితీశ్ కుమార్ మొదట అంగీకరించలేదని వార్తలు వచ్చాయి. దీనిపై కాంగ్రెస్ నేతలు స్పందిస్తూ తెలిపిన వివరాల ప్రకారం.. రాహుల్ గాంధీ సన్నిహితుడు, ఆ పార్టీ సీనియర్ నేత కెసి వేణుగోపాల్ పలువురు విపక్ష నేతలతో భారత్ పేరును చర్చించారు. టీఎంసీ ఎంపీ డెరెక్ ఓబ్రెయిన్‌తోనూ మాట్లాడారు. మమతా బెనర్జీ పేరును ప్రతిపాదించిన తర్వాత, అనేక సూచనలు వచ్చాయి. భారత్‌కు ఎన్‌డీఏ అనే అక్షరాలు ఉన్నాయని, ఈ రెండు పేర్లు ఒకేలా కనిపిస్తున్నాయని నితీశ్ అన్నారు. ప్రతిపక్ష కూటమికి ఇండియా మెయిన్ ఫ్రంట్ లేదా ఇండియా మెయిన్ అలయన్స్ అని పేరు పెట్టాలని నితీశ్ సూచించారు. వీసీకే సేవ్ ఇండియా అలయన్స్ పేరు పెట్టాలని సూచించారు. వామపక్ష పార్టీల నేతలు కూడా ‘సేవ్ ఇండియా అలయన్స్’ లేదా ‘వీ ఫర్ ఇండియా’ అని పేరు పెట్టాలని సూచించారు. ఈ నేపధ్యంలో నితీష్ ఇండియా అనే పేరును అంగీకరించారు. చర్చల తర్వాత, అన్ని పార్టీలు ఈ పేరుపై అంగీకరించాయి.

విపక్షాలు భారత్ వర్సెస్ ఎన్డీయే అనే భావన ప్రజల్లో కల్పించాలని రాహుల్ గాంధీ అన్నారు. 2024 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో మోదీ-భారత్ మధ్య యుద్ధం జరుగుతుందని మీడియా సమావేశంలో అన్నారు.

ఇదిలా ఉంటే, భారత్ పేరును బీజేపీ విమర్శించడంతో, ప్రతిపక్ష కూటమి పేరుపై ట్యాగ్‌లైన్‌ను చప్పరించింది. భారత్‌ను జోడిస్తూ జీతేగా భారత్ (భారత్‌ గెలుపొందింది) అని ట్యాగ్‌లైన్‌ పెట్టారు. పేరుకు హిందీ ట్యాగ్‌లైన్ ఉండాలని మహారాష్ట్ర మాజీ ముఖ్యమంత్రి ఉద్ధవ్ ఠాక్రే సూచించినట్లు తెలుస్తోంది.

విపక్షాల తదుపరి సమావేశం ముంబైలో జరగనుంది. ఉద్ధవ్ ఠాక్రే నేతృత్వంలోని శివసేన వర్గం దీనికి ఆతిథ్యం ఇవ్వనుంది. ప్రచార కార్యక్రమాల నిర్వహణకు ఢిల్లీలో సచివాలయాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని విపక్షాలు నిర్ణయించాయి.

విపక్ష కూటమి పేరును ఇండియాగా ప్రకటించిన తర్వాత ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ఎన్డీఏ కూటమిని ‘నవ భారత్, అభివృద్ధి చెందిన దేశం, భారతీయుల ఆకాంక్షలు’గా అభివర్ణించారు.

ఇది కూడా చదవండి:

కోవిడ్ ఔట్‌బ్రీట్: కోవిడ్-19 వైరస్ ప్రారంభంపై అనుమానాలు.. వుహాన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌కు అమెరికా నిధులను నిలిపివేసింది..

ఉగ్రదాడి పథకం: బెంగళూరులో భారీ ఉగ్రదాడుల కుట్ర భగ్నం

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-19T14:56:50+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *