మెయిల్ ‘మాలి’ పోయింది

అక్షర దోషంతో అమెరికా రహస్యాలు బయటపడ్డాయి

పదేళ్లుగా కొనసాగుతున్న తంతు

వాషింగ్టన్, జూలై 18: ఎడమో, కుడిదో తప్పు కాదని.. అక్షరం అటూ ఇటూ అయితే పెద్ద తప్పేనని ఈ కథ చెబుతోంది. ఒక్క అక్షరం ఎంత పని చేసింది? ఇది మిమ్మల్ని ఆలోచింపజేస్తుంది. టైపింగ్‌లో జరిగిన చిన్న పొరపాటు పెద్ద సమస్యను సృష్టించింది..! ఈ మెయిల్ అడ్రస్ మార్చడం వల్ల లక్షల మెయిల్స్ పోయాయి. ఇవి మామూలు మెయిల్స్ కావు.. అగ్రరాజ్యం అమెరికాకు చెందిన అతి ముఖ్యమైన సైనిక రహస్యాలు ఇందులో ఉన్నాయి. అందులో చేరింది ఎవరో తెలుసా? అమెరికా బద్ధ శత్రువైన రష్యాకు మిత్రుడైన పశ్చిమాఫ్రికా దేశం ‘మాలి’కి..? ఏం జరిగింది? సమాచారాన్ని కమ్యూనికేట్ చేయడానికి US మిలిటరీ పొడిగింపు .MIL (.KAIAU)తో డొమైన్‌ను ఉపయోగిస్తుంది. అయితే మెయిల్ పంపుతుండగా పొరపాటున .ml (.kau) అని టైప్ చేశారు. దీంతో మెయిల్స్ అన్నీ మాలి డొమైన్‌కు వెళ్లాయి. వీటిలో అమెరికా కమాండర్-ఇన్-చీఫ్ జనరల్ జేమ్స్ మెక్ కాన్విల్లే, ఆయన పర్యటనల్లో బస చేసే హోటల్ రూమ్ నంబర్లు, సైనికుల ఆరోగ్య వివరాలు, మరికొందరు ఉన్నతాధికారుల ప్రయాణ వివరాలు ఉండటం గమనార్హం. సైనిక స్థావరాలు, వారి సిబ్బంది, నౌకాదళ కదలికలు మరియు నౌకాదళ సిబ్బంది వంటి రక్షణ రహస్యాలు కూడా పక్కన పెట్టబడ్డాయి. కొన్నేళ్ల తర్వాత అమెరికా ఈ తప్పును గుర్తించలేకపోయింది.

మాలి డొమైన్‌ను పర్యవేక్షిస్తున్న నెదర్లాండ్స్ (హాలండ్)కు చెందిన ఇంటర్నెట్ వ్యవస్థాపకుడు జోహన్నెస్ జుర్బియర్ పసిగట్టారు. పదేళ్లుగా ఇలాగే జరుగుతోందని.. అమెరికా ప్రభుత్వాన్ని పలుమార్లు హెచ్చరించింది. జుర్బియర్ జనవరి నుండి తప్పుదారి పట్టించిన మెయిల్‌లను సేకరిస్తున్నారు. జనవరి నుంచి ఆయన 1.17 లక్షల మెయిల్స్‌ని గుర్తించారు. చిత్రమేమిటంటే… మాలి ప్రభుత్వంతో జుర్చియర్ కుదుర్చుకున్న ఒప్పందం సోమవారం ముగిసింది. ఈ నెలలో అమెరికా అధికారులకు పెను ప్రమాదం పొంచి ఉందని హెచ్చరిస్తూ లేఖ రాశారు. దీంతో రక్షణ శాఖ ప్రధాన కార్యాలయం పెంటగాన్ స్పందించి తప్పును సరిదిద్దుకుంటున్నట్లు ప్రకటించింది. జాతీయ భద్రతా సమాచారాన్ని ఉల్లంఘించడాన్ని తీవ్రంగా పరిగణిస్తున్నట్లు పెంటగాన్ ప్రతినిధి లెఫ్టినెంట్ కమాండర్ టిమ్ గోర్మాన్ తెలిపారు. మాలికి చేరుకునే డొమైన్ (.Kaiau)కి వెళ్లకుండా బ్లాక్ చేయబడిందని వివరించబడింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *