మిథునం రచయిత ఇక లేరు: ‘మిథునం’ రచయిత శ్రీరమణ ఇక లేరు

ప్రముఖ కథకుడు, రచయిత, పాత్రికేయుడు శ్రీరమణ గత రాత్రి కన్నుమూశారు. (ప్రముఖ రచయిత మరియు పాత్రికేయుడు శ్రీరమణ ఇక లేరు) ఆయనకు 71 సంవత్సరాలు. గత కొంతకాలంగా అనారోగ్యంతో బాధపడుతున్న శ్రీరమణ గత రాత్రి హైదరాబాద్‌లో తుదిశ్వాస విడిచారు. తనికెళ్ల భరణి దర్శకత్వం వహించిన ‘మిథునం’ #మిథునం చిత్రానికి రచయిత శ్రీరమణ కావడం విశేషం. ఈ సినిమా పెద్ద హిట్టవ్వడమే కాకుండా రచయిత శ్రీరమణకు, దర్శకుడు తనికెళ్ల భరణికి మంచి పేరు తెచ్చిపెట్టింది. వ్యంగ్య వ్యాసకర్తగా మరియు కథారచయితగా, సాహిత్యం మరియు కళారంగాలలో శ్రీరామన తన అనుకరణ రచనలకు ప్రసిద్ధి చెందారు. ‘పత్రిక’ మాసపత్రికకు గౌరవ సంపాదకులుగా కూడా ఉన్నారు. ప్రముఖ నేపథ్య గాయకుడు ఎస్పీ బాలసుబ్రహ్మణ్యం, లక్ష్మి జంటగా నటించిన ‘మిథునం’ సినిమాలో కేవలం రెండు పాత్రల చుట్టూనే కథ తిరుగుతుంది.

గుంటూరు జిల్లా, వేమూరు మండలం వరాహపురం అగ్రహారం గ్రామంలో 1952 సెప్టెంబర్ 21న జన్మించిన అసలు పేరు వంకమామిడి రాధాకృష్ణ లేదా రమణగారు. రమణ పాఠశాల రోజుల నుంచే సాహిత్యంపై మక్కువ పెంచుకున్నారు. వేమూరు జిల్లా పరిషత్ ఉన్నత పాఠశాలలో ఎస్‌ఎస్‌ఎల్‌సీ పూర్తి చేశారు. అప్పుడే, 24 పరగణాల జిల్లా నరేంద్రపూర్‌లోని రామకృష్ణ మిషన్ ఆశ్రమం స్వామి వివేకానందపై వ్యాస రచన పోటీని నిర్వహించింది. రామంగారి జాతీయ స్థాయిలో మొదటి బహుమతిని ఒకసారి, రెండుసార్లు కాదు, వరుసగా ఆరేళ్లపాటు మొదటి బహుమతి గెలుచుకుంది. అలాగే రమణగారు పన్నెండేళ్ల వయసులో విజయవాడ ఆకాశవాణికి యువజన కార్యక్రమంలో ఇంటర్వ్యూ ఇచ్చారు.

శ్రీ రమణ అనేది అతని పేరు మార్చబడింది. బాపటల్లో తాతగారి ఇంటి నుంచి ఆర్ట్స్ అండ్ సైన్సెస్ కళాశాలలో పీయూసీ చేరాడు. కానీ (తల్లి తరపున) తాతగారికి కూతుళ్లు మాత్రమే ఉన్నారు కానీ కొడుకులు లేరు. తర్వాత రమణను దత్తత తీసుకున్నారు. అప్పటి వరకు వంకమామిడి రాధాకృష్ణగా ఉన్న ఆయన దత్తత తీసుకున్న తర్వాత కామరాజు రామారావుగా పేరు మార్చుకున్నారు. రెండు పేర్లు, రెండు ఇంటి పేర్లు ఎందుకు అందరినీ తికమక పెడుతుంటే ‘శ్రీరమణ’గా మార్చేశారు.

సాహితీ లోకంలో శ్రీ రమణ గారి పేరు వినని వారు ఉండరు అంటే అతిశయోక్తి కాదు, ముఖ్యంగా ప్రతి తెలుగు వాడుకరికీ ఆయన పేరు సుపరిచితమే. ఎందుకంటే అంతని రచనలో తెలుగు, మాధుర్యం ఉంటాయి. శ్రీకాలం, శ్రీచానెల్, చిలకల పంధ్రి, గజిజ్యోతి, మొగలిరేకులు తదితర పత్రికల్లో రమణగారు పేరడీలు చేశారు.శ్రీరమణ గారి రచనతో తనికెళ్ల భరణి దర్శకత్వంలో రూపొందిన చిత్రం ‘మిథునం’. ప్రముఖ దర్శకుడు, చిత్రకారుడు బాపు గారు ఈ కథ నచ్చి మెచ్చి రామంగారికి తన ఆత్మకథతో పంపారు. అలా చేస్తే ప్రముఖ సాహితీ ప్రియుడు జంపాల చౌదరి బాపుగారి దస్తూరితో కథను ప్రచురించి నాలుగు లక్షల మందికి పైగా ‘మిథునం’ పుస్తక రూపంలో అందించారు. ఈ ‘మిథునం’ కథ రాసిన శ్రీ రమణ అంటే చాలా ఇష్టమని, అందుకే చిన్నప్పటి నుంచి తన మనసులో మెదిలిన ఆలోచనలకు అక్షర రూపం ఈ కథ అని చెప్పారు. ఇది చాలా సంప్రదాయ కుటుంబాల కథ అని కూడా అంటున్నారు.

‘మిథునం’ సినిమా నిర్మాత ఎం ఆనందరావు కొన్ని నెలల క్రితం మరణించిన సంగతి అందరికీ తెలిసిందే. ఇప్పుడు ఆ సినిమా రచయిత రామంగారు మృతి చెందడం సినీ ప్రేక్షకులను, సాహితీ ప్రియులను విషాదంలో ముంచెత్తింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-19T11:07:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *