ప్రతిపక్షాల కొత్త కూటమి: భారతదేశంలో కొత్త కూటమి

జాయింట్ ప్రెస్ మీట్ కు నితీశ్, లాలూ డుమ్మా..

కూటమికి ‘ఇండియా’ అనే పేరును నితీశ్ కోరుకోవడం లేదు

పాట్నా/న్యూఢిల్లీ, జూలై 19: కొత్త ప్రతిపక్ష కూటమి ‘భారత్’ ఆవిర్భవించిన కొద్ది గంటల్లోనే విభేదాలు బట్టబయలయ్యాయి. కాంగ్రెస్ తీరుపై జేడీయూ అధినేత నితీశ్‌, ఆర్జేడీ అధినేత లాలూ ప్రసాద్‌ తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారనే వార్తలు బుధవారం హల్‌చల్‌ చేశాయి. విపక్షాలను ఏకతాటిపైకి తెచ్చేందుకు చేస్తున్న ప్రయత్నాలను కాంగ్రెస్ హైజాక్ చేసిందని.. కన్వీనర్‌గా నితీశ్‌ను నియమించకపోవడం.. ముంబై సమావేశంలో ఖరారు కావాల్సిన నిర్ణయాన్ని వాయిదా వేయడంపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు.. అందుకే వెళ్లిపోయారు. సోమవారం బెంగళూరులో సంయుక్త విలేకరుల సమావేశం. నితీష్, లాలూలను ఉద్దేశించి కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు ఖర్గే మంగళవారం విలేకరుల సమావేశంలో మాట్లాడుతూ.. విమానం ఆలస్యం అవుతుందనే కారణంతో కొందరు నేతలు ముందుగానే వెళ్లిపోయారని అన్నారు. అయితే నితీశ్, లాలూ, తేజస్వీ తదితర జేడీయూ, ఆర్జేడీ నేతలు ప్రత్యేక చార్టర్డ్ విమానంలో వచ్చారు. కొత్త కూటమికి కన్వీనర్‌గా తన పేరు ఖరారు కాకపోవడంతో నితీశ్‌ కలత చెందారని, అందుకే బెంగళూరు నుంచి ముందుగానే వచ్చానని బీజేపీ సీనియర్‌ నేత సుశీల్‌కుమార్‌ మోదీ వ్యాఖ్యానించారు. జేడీయూ అధ్యక్షుడు లల్లాంసింగ్‌తో పాటు నితీశ్‌ కూడా ఈ వార్తలను ఖండించారు. బెంగళూరు సమావేశం రసవత్తరంగా సాగిందని.. ఫలితాల పట్ల వారంతా సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. టీమ్ ఇండియా ఏకమై.. విభేదాలు సృష్టించేందుకు బీజేపీ చేస్తున్న ప్రయత్నాలు ఫలించవని కాంగ్రెస్ స్పష్టం చేసింది.

అభివృద్ధి… ప్రజాస్వామ్య

కొత్త కూటమికి ‘ఇండియా’ పేరు పెట్టడాన్ని నితీశ్ తీవ్రంగా వ్యతిరేకించినట్లు తెలుస్తోంది. అందులో ఎన్డీయే అనే మాట వినిపిస్తున్నట్లు సమాచారం. ‘ఇండియా మెయిన్ ఫ్రంట్’, ‘ఇండియా మెయిన్ అలయన్స్’ పేర్లను ఆయన ప్రతిపాదించిన సంగతి తెలిసిందే. వామపక్షాల నేతలు కూడా ‘ఇండియా’ను వ్యతిరేకిస్తూ.. ‘సేవ్ ఇండియా అలయన్స్’, ‘వీ ఫర్ ఇండియా’ పేర్లను సూచించారని విశ్వసనీయ వర్గాల సమాచారం. కానీ బెంగాల్ సీఎం మమత, ఉద్ధవ్ ఠాక్రే, తమిళనాడు సీఎం స్టాలిన్, ఇతర కాంగ్రెస్ నేతలు ‘భారత్’ వైపు మొగ్గు చూపుతున్న వేళ.. ‘మీరంతా అంగీకరిస్తే నేను అంగీకరిస్తున్నాను’ అని నితీశ్ వ్యాఖ్యానించిన సంగతి తెలిసిందే. అలాగే ‘అభివృద్ధి’ అనే పదంపై లోతైన చర్చ జరిగింది. ‘డెమోక్రటిక్’ అనే పదం వాడతారని, అంటే ఎన్డీయే (నేషనల్ డెమోక్రటిక్ అలయన్స్)లో కూడా ఆ పదం ఉందని పలువురు నేతలు చెప్పారు. అందుకే అభివృద్ధి అనే పదాన్ని కాంగ్రెస్ నేతలు గట్టిగా సమర్థించారు. ‘భారత్’కు వ్యతిరేకంగా ‘ఇండియా’ అని పేరు పెట్టారని బీజేపీ నిరసన వ్యక్తం చేయడంతో బుధవారం విపక్షాలు ‘జీతేగా భారత్’ అనే ట్యాగ్‌లైన్‌ను పెట్టడం గమనార్హం. మంగళవారం అర్ధరాత్రి బెంగళూరులో ఆయా పార్టీల నేతలు చర్చించి.. ఏదైనా హిందీ పదాన్ని ట్యాగ్‌లైన్‌గా పెట్టాలని ఉద్ధవ్ సూచించి.. ఈ పేరు పెట్టినట్లు తెలిసింది.

ఢిల్లీలో విపక్ష కూటమి ‘భారత్‌’ తొలి సమావేశం నేడు

విపక్షాల కూటమి ‘ఇండియా’ తొలి సమావేశం గురువారం ఢిల్లీలో జరగనుంది. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాల్లో అనుసరించాల్సిన వ్యూహంపై ఈ సమావేశంలో చర్చించి నిర్ణయం తీసుకోనున్నారు. రాజ్యసభలో ప్రతిపక్ష నేత ఖర్గే ఛాంబర్‌లో ఈ సమావేశం నిర్వహించనున్నారు. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాల్లో లేవనెత్తాల్సిన అంశాలపై చర్చించేందుకు ఈ సమావేశం ఏర్పాటు చేసినట్లు ప్రతిపక్ష నేత ఒకరు తెలిపారు. పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాలు జూలై 20న ప్రారంభమై ఆగస్టు 11న ముగియనున్నాయి. ఇదిలా ఉండగా, పార్లమెంట్ వర్షాకాల సమావేశాల్లో అనుసరించాల్సిన వ్యూహంపై ఇప్పటికే ప్రతిపక్ష కూటమి నేతలు బెంగళూరులో జరిగిన సమావేశంలో చర్చించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *