ముఖ్యమంత్రి: ‘కావేరి’ విడుదల

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-07-21T09:23:03+05:30 IST

డెల్టా జిల్లాల్లో రైతులు సకాలంలో సాగు చేసుకునేలా కావేరీ నీటిని వెంటనే విడుదల చేయాలని కర్ణాటక ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించాలి.

ముఖ్యమంత్రి: 'కావేరి' విడుదల

– కర్ణాటకను ఆదేశించాలంటూ కేంద్ర మంత్రికి స్టాలిన్ లేఖ

చెన్నై, (ఆంధ్రజ్యోతి): డెల్టా జిల్లాల్లో రైతులు సకాలంలో సాగు చేసుకునేందుకు వీలుగా వెంటనే కావేరీ నీటిని విడుదల చేయాలని కర్ణాటక ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించాలని ముఖ్యమంత్రి ఎంకే స్టాలిన్ కేంద్ర జలవిద్యుత్ శాఖ మంత్రి గజేంద్రసింగ్ షెకావత్‌కు విజ్ఞప్తి చేశారు. స్టాలిన్ బుధవారం రాసిన లేఖను రాష్ట్ర జలవనరుల శాఖ మంత్రి దురైమురుగన్ గురువారం ఉదయం ఢిల్లీలో కేంద్ర మంత్రి షెకావత్‌ను కలిసి అందజేశారు. డీఎంకే ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత జూన్ 12న మెట్టూరు డ్యాం నుంచి డెల్టా జిల్లాలకు సాగునీటిని విడుదల చేస్తున్నామని, గత రెండేళ్లలో కర్ణాటక ప్రభుత్వం కొద్దిపాటి కావేరీ నీటిని విడుదల చేసిందని స్టాలిన్ లేఖలో వివరించారు. కావేరి జిల్లాలకు. ఈ ఏడాది జూన్ 12న మెట్టూరు డ్యాం నుంచి నీటిని విడుదల చేశామని, డ్యాంలో నీటిమట్టం తగ్గుతోందని, ఈ పరిస్థితుల్లో కావేరి నీటిని విడుదల చేయాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. 2018 ఫిబ్రవరి 16న సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పు ప్రకారం జూన్, జూలై నెలల్లో కర్ణాటక ప్రభుత్వం కావేరీ నీటిని విడుదల చేయాల్సి ఉంది. జూన్ 1 నుంచి జులై 17 వరకు కావేరీ నది నుంచి బిలిగుండ్లు ప్రాంతానికి 26.32 టీఎంసీల నీరు రావాల్సి ఉండగా ప్రస్తుతం బిలిగుండ్లు వద్ద 5.78 టీఎంసీలు మాత్రమే ఉందని స్టాలిన్ తెలిపారు. కేఆర్‌ఎస్, కబిని రిజర్వాయర్ల నుంచి విడుదల చేస్తున్న కొద్దిపాటి నీరు డెల్టా జిల్లాలకు సాగునీటికి సరిపోదని స్టాలిన్ లేఖలో పేర్కొన్నారు. నైరుతి రుతుపవనాల రాక ఆలస్యమైనా కర్ణాటకలోని రెండు రిజర్వాయర్ల పరివాహక ప్రాంతాల్లో భారీ వర్షాలు కురుస్తున్నా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నీటిని విడుదల చేయడం లేదని ఆరోపించారు. కావేరీ నీటి విడుదలకు సంబంధించి ఇటీవల రాష్ట్ర జలవనరుల శాఖ మంత్రి దురైమురుగన్ కేంద్ర జలవిద్యుత్ మంత్రిత్వ శాఖ, కావేరీ మేనేజ్‌మెంట్ బోర్డు అధికారులతో చర్చించారని, వీలైనంత త్వరగా కావేరీ నీటిని విడుదల చేసేలా ఉత్తర్వులు జారీ చేయాలని కర్ణాటక ప్రభుత్వాన్ని కోరారని స్టాలిన్ గుర్తు చేశారు. ఈ పరిస్థితులను పరిగణనలోకి తీసుకుని వీలైనంత త్వరగా కావేరీ నీటిని విడుదల చేసేలా కర్ణాటక ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించాలని లేఖలో డిమాండ్ చేశారు.

nani5.jpg

తమిళ మత్స్యకారులపై దాడులను అడ్డుకో…

తమిళ జాలర్లపై శ్రీలంక నావికాదళం దాడులు, అక్రమ అరెస్టులను అరికట్టేందుకు పటిష్ట చర్యలు తీసుకోవాలని, శుక్రవారం ఢిల్లీలో పర్యటించనున్న శ్రీలంక అధ్యక్షుడు విక్రమసింఘేతో చర్చలు జరపాలని ముఖ్యమంత్రి స్టాలిన్ ప్రధాని నరేంద్ర మోదీకి విజ్ఞప్తి చేశారు. ఈ మేరకు ఆయన గురువారం లేఖ రాశారు. గత మూడేళ్లలో శ్రీలంక నేవీ 48 దాడులు నిర్వహించి 619 మంది మత్స్యకారులను అక్రమంగా నిర్బంధించి 83 బోట్లను సీజ్ చేయడంతో మత్స్యకారులు తీవ్రంగా నష్టపోయారు. మరిచిపోయిన 67 బోట్లను శ్రీలంక ప్రభుత్వం మత్స్యకారులకు అప్పగించలేదని ఆరోపించారు. ఈ నెల 9వ తేదీన శ్రీలంక నేవీ సభ్యులు 15 మంది తమిళ జాలర్లను అదుపులోకి తీసుకున్నారు. తమిళ మత్స్యకారులపై శ్రీలంక నావికాదళం చేస్తున్న దాడులను ఆపేందుకు శ్రీలంక అధ్యక్షుడితో చర్చలు జరపాలని ప్రధాని కోరుతున్నారు. కచ్చతీవ్‌ను తిరిగి భారత భూభాగంలో విలీనం చేసేందుకు చర్యలు తీసుకోవాలని స్టాలిన్‌ అదే లేఖలో కోరారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-21T09:23:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *