మణిపూర్ చర్చిలు: మణిపూర్ చర్చిలపై దాడులు!

రెండు నెలల్లో 289 చర్చిలు ధ్వంసమయ్యాయి

అనుబంధ భవనాలతో సహా 357 దాడులు

మెయిటీలా ప్రాంతాల్లోని చర్చిలే లక్ష్యం

(సెంట్రల్ డెస్క్)

ఈశాన్య రాష్ట్రమైన మణిపూర్‌లో, కుకీలు, గిరిజన తెగ మరియు మైదానాల మైటీస్ మధ్య వివాదం చర్చిల విధ్వంసానికి దారితీస్తోంది. మే 3న ఇరువర్గాల మధ్య దాడులు తీవ్రమయ్యాయి. అప్పటి నుండి, Meiteil ఆధిపత్య ప్రాంతాల్లో చర్చిలపై దాడులు కొనసాగుతున్నాయి. అల్లర్ల పేరుతో దుండగులు ఇప్పటి వరకు 289 చర్చిలకు నిప్పు పెట్టారు. చర్చిల ధ్వంసంపై క్రైస్తవ సంఘాలు, మత పెద్దలు ప్రభుత్వాన్ని హెచ్చరిస్తున్నప్పటికీ పట్టించుకోకపోవడం వల్లే ఈ పరిస్థితి తలెత్తిందన్న ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి. మణిపూర్‌లో చర్చిలపై పక్కా ప్రణాళికతో దాడులు జరుగుతున్నాయని గత నెలలో ఇంఫాల్ ఆర్చ్ బిషప్ డొమెనిక్ లుమోన్ ఆరోపించారు. “గత 36 గంటల్లో (జూన్ 19కి ముందు) 249 చర్చిలకు నిప్పు పెట్టారు. చర్చి ఆస్తులను ధ్వంసం చేశారు. మెయిటీలు పక్కా ప్రణాళికతో ఈ దుశ్చర్యలకు పాల్పడ్డారు. మైటీస్ ప్రాబల్యం ఎక్కువగా ఉన్న ప్రాంతాల్లో చర్చిలు ధ్వంసమయ్యాయి. అల్లర్లను అణచివేయడంలో రాజ్యాంగ వ్యవస్థలు విఫలమయ్యాయని.. కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు అల్లర్లకు చరమగీతం పాడాలని కోరారు.

ఆర్చ్ బిషప్ కార్డినల్ రిపోర్ట్

మణిపూర్‌లోని చర్చిలపై దాడులకు సంబంధించి బాంబే ఆర్చ్ బిషప్ కార్డినల్ ఓస్వాల్డ్ గ్రేషియస్ ఈ నెల 9న నివేదికను విడుదల చేశారు. దీని ప్రకారం 357 చర్చిలు మరియు వాటికి సంబంధించిన ఆస్తులకు నిప్పు పెట్టారు. వాటిలో చర్చిల సంఖ్య 289. ఎయిడ్ టు చర్చ్ ఇన్ నీడ్ (ACN) కూడా మణిపూర్‌లో పరిస్థితిని సమీక్షిస్తోంది. గత నెలాఖరు వరకు పదుల సంఖ్యలో క్యాథలిక్ మరియు ప్రొటెస్టంట్ చర్చిలపై దాడి చేసి నిప్పంటించారని పేర్కొంది. 100 మంది వరకు కుకీలు (క్రైస్తవులు) చంపబడ్డారు. మరోవైపు మణిపూర్‌లోని చర్చిలపై జరిగిన దాడులను యునైటెడ్ క్రిస్టియన్ ఫోరమ్ (యూసీఎఫ్) కూడా ఖండించింది. ఈ ఏడాది ప్రథమార్థంలో దేశంలో క్రైస్తవులు, చర్చిలపై 400 దాడులు జరిగాయి. ఏప్రిల్ 13న సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించిన ఈ సంస్థ.. మణిపూర్‌లో ఘర్షణలు మొదలైన తర్వాత.. తాజా నివేదికలతో ఈ నెల 10న ప్రత్యేక దర్యాప్తు బృందం (సిట్) ఏర్పాటుకు మధ్యంతర ఉత్తర్వులు జారీ చేయాలని ధర్మాసనాన్ని కోరింది.

బీజేపీ అధ్యక్షుడే స్వయంగా మాట్లాడుతూ..

చర్చిలపై దాడులకు నిరసనగా ఈ నెల 14న బీజేపీ మణిపూర్ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు ఆర్.వన్రామ్చ్వాంగా తన పదవికి రాజీనామా చేయడం గమనార్హం. తన నిర్ణయానికి గల కారణాలను ఆయన తన రాజీనామా లేఖలో పేర్కొన్నారు. రెండు వర్గాల మధ్య జరుగుతున్న పోరు కుల, మతాల మధ్య పోరుగా మారుతోంది.. 357 చర్చిలను, వాటికి సంబంధించిన ఆస్తులను ధ్వంసం చేయడం, దహనం చేయడం దారుణం’’ అని లేఖలో ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *