మణిపూర్ పోలీసులు: పోలీసులు ఉగ్రరూపం దాల్చారు!

నెలన్నర తర్వాత అత్యాచారం కేసులో ఎఫ్‌ఐఆర్

వీడియో బయటకు రావడంతో నిందితులను అరెస్ట్ చేశారు

మణిపూర్ పోలీసులపై తీవ్ర విమర్శలు

పోలీసుల ముందు ప్రాసెస్: బాధిత మహిళలు

(సెంట్రల్ డెస్క్)

కల్లోలంగా మారిన మణిపూర్ లో అల్లర్లను అదుపు చేయడంలో పోలీసింగ్ పూర్తిగా విఫలమైందా..? తీవ్ర ఘటనలు జరిగి నెలలు గడుస్తున్నా.. విచారణ చేపట్టారా? నిందితుల అరెస్టులు.. బాధితులను ఓదార్చే చర్యలు కనుమరుగవుతాయా?? ఈ ప్రశ్నలకు అవుననే అంటున్నాయి తాజా పరిణామాలు. అల్లర్ల నివారణతో పాటు కేసుల నమోదు, దర్యాప్తులో అడుగడుగునా పోలీసులు నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరిస్తున్నారనే ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి.

నెలన్నర తర్వాత ఎఫ్‌ఐఆర్‌

కుకీ తెగకు చెందిన ఇద్దరు మహిళలను వివస్త్రను చేసి ఊరేగించిన వీడియో బుధవారం సోషల్ మీడియాలో వైరల్ అయిన సంగతి తెలిసిందే..! నిజానికి ఈ ఘటన మే 4న జరగ్గా.. పోలీసుల సమక్షంలోనే ఈ దారుణం జరిగిందని బాధితులు చెబుతున్నారు. నిర్భయ చట్టం ప్రకారం, బాధితులకు తక్షణ సహాయం అందించడానికి దేశంలోని ఏదైనా పోలీసు స్టేషన్‌లో మొదట ‘జీరో’ ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేయాలి. ఈ మేరకు సుప్రీంకోర్టు మార్గదర్శకాలు కూడా ఇచ్చింది. అయితే, మణిపూర్ ఘటనపై నాంగ్‌పోక్ సెక్మాయ్ పోలీసులు ఎఫ్ఐఆర్ ఎప్పుడు నమోదు చేశారో తెలుసా? నెలన్నర తర్వాత..! జూన్ 21న కేసు నమోదై.. రేప్ కేసుల్లో వెంటనే ఎఫ్ఐఆర్ నమోదు చేసి బాధితులను వైద్య పరీక్షలకు తీసుకెళ్తే డీఎన్ఏ పరీక్షలతో నిందితులకు కఠిన శిక్ష పడే అవకాశం ఉంది. నెలన్నర తర్వాత ఎఫ్‌ఐఆర్‌ దాఖలు చేస్తే ఎలాంటి ఆధారం ఉండదనే అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. నెలన్నర తర్వాత ఎఫ్‌ఐఆర్‌ దాఖలు చేసినా.. ఆ వీడియో బయటకు వచ్చిన తర్వాతే ఇద్దరు నిందితులను పోలీసులు అరెస్ట్‌ చేయడం గమనార్హం..! అదేంటంటే.. ఘటన జరిగి రెండున్నర నెలలు గడిచినా పోలీసులు స్పందించలేదు. ఈ ఘటన వెలుగులోకి రాకుంటే అరెస్టులు జరిగేవి కావు.

ఈ ఘటనను పోలీసులు చూశారు

వాస్తవానికి మే 4న ఈ ఘటన సంతాం పోలీసుల సమక్షంలోనే జరిగిందని బాధిత మహిళలు ఆరోపించారు. వారిని ‘ది వైర్’ పలకరించింది. దాంతో చాలా విషయాలు బయటి ప్రపంచానికి తెలిశాయి. “మే 4వ తేదీ ఉదయం మా ఊరి ఇరుగుపొరుగు పి.ఫైనమ్ మమ్మల్ని హెచ్చరించాడు. మీటీలు కుక్కీలు లక్ష్యంగా విరుచుకుపడుతుందని చెప్పారు. దాంతో గ్రామంలోని కుక్కీలందరూ సురక్షిత ప్రాంతాలకు వెళ్లిపోయారు. నేను, నా తండ్రి(51), తమ్ముడు(19)తో పాటు మరో ఇద్దరు మహిళలు అడవిలోకి పారిపోయారు.. అక్క డ పోలీసులు మమ్మల్ని ఆపి మమ్మల్ని రక్షించేందుకు తీసుకెళ్లారు.. ఇంతలో అల్లరి మూకలు అక్కడికి చేరుకున్నారు.. నా వివరాలు తెలియజేసారు.. మా నాన్న, తమ్ముడు దారుణంగా హత్య చేశారు. పోలీసుల సమక్షంలోనే ఇలా జరగడం దారుణం’’ అని బాధితురాలు వాపోయింది. మరో బాధితురాలు కూడా పోలీసుల తీరును విమర్శించారు. “నన్ను, మరో మహిళను నగ్నంగా ఊరేగించినప్పుడు పోలీసులు అక్కడే ఉన్నారు. పోలీసులు వాహనంలో కూర్చుని అల్లర్లను వీక్షించారు, కానీ వారు అల్లర్లను ఆపడానికి ప్రయత్నించలేదు” అని ఆయన వివరించారు. తనపై అత్యాచారం జరగలేదని, బట్టలు విప్పి ఊరేగింపు మాత్రమే చేశారని మూడో బాధితురాలు పేర్కొంది. అయితే పోలీసుల ఎఫ్‌ఐఆర్‌లో అపహరణ, అత్యాచారం, హత్య కేసులు నమోదు కావడం గమనార్హం. బాధితుల ఆరోపణలపై వివరణ తీసుకునేందుకు పోలీసులు ప్రయత్నించగా.. వారు అందుబాటులోకి రాలేదని ‘ది వైర్’ తన కథనంలో పేర్కొంది.

వెలుగు చూడని కేసులు ఎన్నో..!

మణిపూర్‌లో అల్లర్లు ప్రారంభమైనప్పటి నుంచి ఇప్పటి వరకు 142 మంది మరణించారని కేంద్ర ప్రభుత్వం ఈ నెల 4న సుప్రీంకోర్టుకు తెలిపింది. 181 మందిని అరెస్టు చేసినట్లు వివరించారు. అయితే నాంగ్‌పోక్ సెక్మాయి లాంటి ఘటనలు వెలుగులోకి రాలేదని గిరిజన సంఘాలు ఆరోపిస్తున్నాయి.’

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-21T03:40:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *