మణిపూర్ ఫైళ్లు: మణిపూర్ అల్లర్లు.. కుప్పలు తెప్పలుగా ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు శూన్యం

ఆరు వేలకు పైగా నమోదైంది

ఆ కేసుల విచారణ

తలకు మించిన భారం

పోలీసులలో కుక్కీ,

వర్గాల విభజన!!

(సెంట్రల్ డెస్క్): రెండు వర్గాల మధ్య చిచ్చు పెట్టి అల్లకల్లోలంగా మారిన మణిపూర్ రాష్ట్రానికి ఇప్పుడు పోలీసుల ముందు కొత్త సవాళ్లు ఎదురయ్యాయి. రెండున్నర నెలలుగా జరుగుతున్న హింసాత్మక ఘటనలకు సంబంధించి రాష్ట్రవ్యాప్తంగా వందల సంఖ్యలో కేసులు నమోదయ్యాయి. అయితే.. ఆ కేసులన్నీ సంబంధిత పోలీస్ స్టేషన్లలో నమోదు కావడం లేదు. ఒకచోట నేరం జరిగితే.. మరో పోలీస్ స్టేషన్‌లో జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌గా కేసులు నమోదు..! ఒకటి కాదు రెండు కాదు ఏకంగా ఆరు వేలకు పైగా జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయి. ఇప్పుడు ఆ ఎఫ్‌ఐఆర్‌లను ఆయా పోలీస్‌స్టేషన్‌లకు బదిలీ చేయడం ఒకటైతే.. విచారణ ప్రారంభించేందుకు ఆయా పోలీస్‌స్టేషన్‌ల అధికారులు మరో మెట్టు..! ఈ కారణంగానే ఈ అల్లర్ల బాధితులైన కుకీలు తమ వర్గానికి చెందిన పోలీసులు ఎక్కువగా ఉండే పోలీస్ స్టేషన్‌లో ఫిర్యాదులు చేస్తున్నారు. మెయిటీ వర్గానికి చెందిన బాధితులు కూడా అదే బాటలో ఉన్నారు.

ఫిర్యాదు చేయడం గాలి

మే 3న మణిపూర్‌లో రెండు వర్గాల మధ్య గొడవలు ప్రారంభమైన వేళ.. మరుసటి రోజు ఇద్దరు కుక్కి మహిళలను వివస్త్రను చేసి ఊరేగించిన వీడియో వైరల్‌గా మారిన సంగతి తెలిసిందే! బాధిత మహిళలిద్దరూ వారం తర్వాత తమ బంధువులను కలిశారు. వారి సహాయంతో మే 16న కుక్కీల ప్రాబల్యం ఎక్కువగా ఉన్న ఠాణా (సైకుల్ పోలీస్ స్టేషన్)లో ఫిర్యాదు చేశారు. జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ వెంటనే సంబంధిత పోలీస్ స్టేషన్ (నాంగ్‌పోక్ సెక్మై)కి బదిలీ చేయబడింది. నాంగ్‌పోక్‌సెక్‌మై పోలీసులు జూన్ 21న ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేశారు. ఈ పోలీస్ స్టేషన్ ఉన్న తౌబల్ జిల్లాలో, మీటీ వర్గం పోలీసుల ప్రాబల్యం ఎక్కువగా ఉంది. సైకుల్ పోలీస్ స్టేషన్‌లో 202 జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదు కావడం గమనార్హం. కార్ షోరూమ్‌లో పనిచేసే ఇద్దరు కూకీ మహిళలను కిడ్నాప్ చేసి హత్య చేసిన కేసులో కూడా అంతే..! బాధితుల తరపున, చాలా మంది కుకీ పోలీసులు ఉన్న పోలీసు స్టేషన్‌లో జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ దాఖలు చేశారు. వివిధ పోలీస్ స్టేషన్లలో ఆరు వేలకు పైగా జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయి. వీరిని ఆయా పోలీస్ స్టేషన్లకు బదిలీ చేసినా.. ఎఫ్ఐఆర్ నమోదు చేసేందుకు అనేక కేసులున్నట్లు తెలుస్తోంది. మణిపూర్ అల్లర్ల తొలినాళ్లలో 50,000 మంది వరకు మెయిటీలు నిరాశ్రయులయ్యారు. వారు తమకు ఇష్టమైన పోలీస్ స్టేషన్లలో జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌లను కూడా నమోదు చేశారు. ఇలా ఇరువర్గాలు తాము ఎక్కువగా విధులు నిర్వహిస్తున్న పోలీస్ స్టేషన్లను ఆశ్రయిస్తున్నారు. తమ ప్రత్యర్థి వర్గానికి చెందిన వారు ఎక్కువగా ఉన్న పోలీస్ స్టేషన్లలో వారి ఫిర్యాదులు కొట్టివేసే ప్రమాదం ఉందన్న అనుమానాలతో జీరో ఎఫ్ఐఆర్ ల నమోదు భారీగా పెరిగినట్లు తెలుస్తోంది. అల్లర్లు జరిగిన ఒక్క చురాచంద్‌పూర్ పోలీస్ స్టేషన్‌లోనే 1,700 సున్నాలు నమోదయ్యాయి. ఇంఫాల్ పరిసర ప్రాంతాల్లో నమోదైన జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ కేసులన్నీ మెయిటీ తెగ వారు దాఖలు చేసిన ఫిర్యాదులకు సంబంధించినవి.

జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ అంటే ఏమిటి?

2012లో ఢిల్లీలో నిర్భయ కేసు తర్వాత కేంద్ర ప్రభుత్వం నియమించిన జస్టిస్ వర్మ కమిటీ జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్‌ను ప్రతిపాదించింది. దాని ప్రకారం నేరం ఎక్కడ జరిగినా.. బాధితులు తమకు అందుబాటులో ఉన్న పోలీసులకు ఫిర్యాదు చేస్తే వెంటనే జీరో ఎఫ్‌ఐఆర్ నమోదు చేయాలి. ఆ తర్వాత కేసును సంబంధిత పోలీస్ స్టేషన్‌కు బదిలీ చేయాల్సి ఉంటుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-25T07:01:05+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *