అమిత్ షా: చర్చకు సిద్ధం | మణిపూర్ వీకేలో ఏం జరుగుతుందో దేశానికి తెలియాలి

మణిపూర్‌లో ఏం జరుగుతుందో దేశానికి తెలియాలి

లోక్‌సభలో కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా

ప్రధానే స్వయంగా ప్రకటన చేయాలని విపక్షాలు పట్టుబడుతున్నాయి

రూల్ 267 కింద చర్చకు 27 నోటీసులు

మూడో రోజు కూడా పార్లమెంటు స్తంభించింది

TMC ఎంపీ ఓబ్రెయిన్‌పై ధనఖడ్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు

ఆప్ రాజ్యసభ ఎంపీ సంజయ్ సింగ్ సస్పెన్షన్

న్యూఢిల్లీ, జూలై 24 (ఆంధ్రజ్యోతి): మణిపూర్‌లో కుకీ తెగకు చెందిన ఇద్దరు మహిళలను వివస్త్రను చేసి ఊరేగించిన దారుణ ఘటనపై విపక్షాల నిరసనలతో సోమవారం కూడా పార్లమెంట్ దద్దరిల్లింది. ప్రధాని మోదీ స్వయంగా పార్లమెంటుకు వచ్చి ప్రకటన చేయాలని విపక్షాలు పట్టుబట్టడంతో ఉభయ సభలను మంగళవారానికి వాయిదా వేయాల్సి వచ్చింది. ఉదయం ప్రశ్నోత్తరాల సమయాన్ని విపక్షాలు అడ్డుకోవడంతో లోక్ సభ కేవలం 25 నిమిషాలు మాత్రమే కొనసాగింది. జీరో అవర్ కూడా 9 నిమిషాల తర్వాత మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు వాయిదా పడింది. తిరిగి సమావేశమైన తర్వాత, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా లేచి నిలబడి, ప్రతిపక్ష సభ్యుల నిరసన శబ్దాల మధ్య మణిపూర్‌పై చర్చకు ప్రభుత్వం సిద్ధంగా ఉందని ప్రకటించారు. ఇంత ముఖ్యమైన, సున్నితమైన అంశంపై చర్చకు ప్రతిపక్షాలు ఎందుకు అంగీకరించడం లేదని ఆయన ప్రశ్నించారు. మణిపూర్‌లో ఏం జరుగుతుందో దేశం తెలుసుకోవడం ముఖ్యం. అయితే ప్రధాని సభకు రావాలని విపక్షాలు పట్టుబట్టడంతో స్పీకర్ ఓం బిర్లా లోక్ సభను మధ్యాహ్నం 2.30 గంటలకు మంగళవారానికి వాయిదా వేశారు. మణిపూర్ అంశంపై రాజ్యసభ ఒకసారి వాయిదా పడగా, ఆప్ నేత సంజయ్ సింగ్ సస్పెన్షన్‌పై మూడుసార్లు వాయిదా పడింది. చివరకు మంగళవారం మధ్యాహ్నం 3 గంటలకు వాయిదా వేస్తున్నట్లు చైర్మన్ జగదీప్ ధన్‌ఖడ్ ప్రకటించారు. గందరగోళం మధ్య మూడు బిల్లులను లోక్‌సభలో ప్రవేశపెట్టారు. పార్లమెంట్ ఆవరణలో ప్రతిపక్ష పార్టీల నేతలు నిరసనకు దిగారు.

27 మంది ఎంపీలకు నోటీసులు

పార్లమెంటు వర్షాకాల సమావేశాలు గురువారం ప్రారంభమైనప్పటి నుంచి మణిపూర్‌లో ఘటన కలకలం రేపుతోంది. ఈ అంశంపై ఆర్టికల్ 267 కింద చర్చ జరపాలని 27 మంది విపక్ష ఎంపీలు రాజ్యసభలో నోటీసులు ఇచ్చారు. ఈ నిబంధన ప్రకారం, ఇతర కార్యకలాపాలకు దూరంగా ఒక నిర్దిష్ట అంశంపై విస్తృత చర్చ జరగాలి. ఆర్టికల్ 176 కింద స్వల్పకాలిక చర్చకు సిద్ధమని కేంద్రం చెబుతుండడంతో విపక్షాలు ఆందోళన కొనసాగిస్తున్నాయి. దీన్ని ఎదుర్కోవాలంటే ప్రతిపక్షాలు అధికారంలో ఉన్న రాజస్థాన్, పశ్చిమ బెంగాల్ సహా అన్ని రాష్ట్రాల్లో మహిళలపై జరుగుతున్న దాడులపై చర్చ జరగాల్సి ఉందని కేంద్రం చెబుతోంది. సోమవారం లోక్‌సభలో కాంగ్రెస్, డీఎంకే, వామపక్షాల సభ్యులు తమ నిరసనను కొనసాగించారు. మణిపూర్‌పై చర్చ జరగాలని భారత్ కోరుకుంటోందని ప్లకార్డులు ప్రదర్శించి నినాదాలు చేశారు.

2India.jpg

ఛైర్మన్‌ను సవాలు చేస్తున్నారా?

రాజ్యసభలో చైర్మన్ జగదీప్ ధన్‌ఖడ్, టీఎంసీ ఎంపీ డెరెక్ ఓబ్రెయిన్ మధ్య తీవ్ర వాగ్వాదం చోటుచేసుకుంది. ఆర్టికల్ 167 కింద నోటీసులు ఇచ్చిన ఎంపీల పేర్లు, వారి పార్టీల పేర్లను ధన్‌ఖడ్ చదివి వినిపించారు. వీరంతా ఎన్డీయే కూటమిలోని పార్టీల సభ్యులు. సెక్షన్ 267 కింద నోటీసులు ఇచ్చి తమ పార్టీలను పట్టించుకోని ప్రతిపక్ష ఎంపీల పేర్లను ధనఖడ్ చదివి వినిపించారు. ఓ’బ్రియన్ నిరసన వ్యక్తం చేశాడు. ప్రతిపక్ష ఎంపీల పార్టీ పేర్లను కూడా చదవాలని పట్టుబట్టారు. సీటులో కూర్చోమని ధనఖడ్ చాలాసార్లు అడిగాడు. అయినా ఓబ్రెయిన్ పట్టించుకోకపోవడంతో ‘అధ్యక్ష పదవికి మీరు సవాల్ విసురుతున్నారు’ అని వాపోయారు.

ఆప్ ఎంపీ సంజయ్ సింగ్ సస్పెన్షన్

ఆప్ రాజ్యసభ ఎంపీ సంజయ్ సింగ్ పై సస్పెన్షన్ వేటు పడింది. ప్రస్తుత సెషన్స్ ముగిసే వరకు అతని సస్పెన్షన్ కొనసాగుతుంది. మణిపూర్ అంశంపై చర్చ జరపాలని నిరసిస్తూ సంజయ్ సింగ్ సభ వెల్ లోకి దూసుకెళ్లారు. వెనక్కి వెళ్లి సీట్లో కూర్చోమని ధనఖడ్ హెచ్చరించినా సంజయ్ సింగ్ పట్టించుకోలేదు. అనంతరం కేంద్ర మంత్రి గోయల్ సంజయ్ సింగ్ సస్పెన్షన్ తీర్మానాన్ని ప్రవేశపెట్టగా… సభ మూజువాణి ఓటుతో ఆమోదించింది. తన ఆదేశాలను పదే పదే ధిక్కరించి వెల్ లోకి దూసుకెళ్లిన సంజయ్ సింగ్ ను సస్పెండ్ చేస్తున్నట్లు ధన్ ఖడ్ ప్రకటించారు. సస్పెన్షన్ తర్వాత కూడా సంజయ్ సింగ్ సభ నుంచి వెళ్లేందుకు నిరాకరించడంతో స్పీకర్ సభను వాయిదా వేయాల్సి వచ్చింది.

ఇప్పటి వరకు ఏడుగురు కుకీ మహిళలు అత్యాచారానికి గురయ్యారు!

మణిపూర్‌లో ఘర్షణలు చెలరేగినప్పటి నుండి, మొత్తం ఏడుగురు కుకీ-జోమి మహిళలు వివిధ గిరిజన సమూహాలచే వివిధ సంఘటనలలో అత్యాచారానికి గురయ్యారు. మణిపూర్‌లో ఇప్పటివరకు 27 మంది కుకీ మహిళలు హత్యకు గురైనట్లు వైపే పీపుల్స్ కౌన్సిల్, యంగ్ వైపీ అసోసియేషన్, జోమి స్టూడెంట్స్ ఫెడరేషన్, కుకీ స్టూడెంట్స్ ఫెడరేషన్ వెల్లడించాయి. వారిలో ఏడుగురిపై అత్యాచారం జరిగిందని, ఎనిమిది మందిని కొట్టి చంపారని, ఇద్దరిని కాల్చి చంపారని, ఐదుగురిని కాల్చి చంపారని, ముగ్గురిని ఉరి తీశారు. మిగిలిన వారి మృతికి గల కారణాలు తెలియరాలేదని వెల్లడించారు. అయితే సోమవారం ఓ వార్తా సంస్థకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో ఆ ఆరోపణలను సీఎం బీరెన్‌సింగ్ ఖండించారు. రాష్ట్రంలో అల్లర్లు చెలరేగినప్పటి నుంచి ఇప్పటి వరకు 6,068 ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు నమోదయ్యాయని, అయితే ఒక్క అత్యాచార ఘటన మాత్రమే నమోదైందని చెప్పారు. కార్ వాష్ సెంటర్ ఘటనలో కూడా బాధితులపై లైంగిక వేధింపులు జరగలేదని పోస్టుమార్టంలో తేలిందని సీఎం వెల్లడించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-25T03:00:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *