అమ్మ ఒడి: అమ్మతో కూడా బేరం చేస్తావా!? ఇంకా ఒడిలోకి చేరలేదు!

అమ్మ ఒడి ఖాతాల్లో రూ.5 వేలు, రూ.9 వేలు ఉన్నాయి

అయోమయంలో తల్లులు

డబ్బు లేకపోయినా బటన్ నొక్కిన ఫలితం

అమ్మఒడి రూ.6 వేల కోట్లు కావాలి

బటన్ నొక్కిన సమయంలో కేవలం రూ. 2 వేల కోట్లు ఖజానాలో ఉన్నాయి

రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఏళ్ల తరబడి వాటిని సరిచేస్తూనే ఉంది

మిగిలినవి కార్పొరేషన్లు ఇవ్వాల్సిన సందేశాలు

20 రోజులు గడిచినా పూర్తి సొమ్ము అందలేదు

ఎక్కడికెళ్లినా పలు ఖాతాల్లోకి అరకొర

డబ్బు లేని వాళ్లలో టెన్షన్ పెరుగుతోంది

సచివాలయ సిబ్బందితో వాగ్వాదం

గత నెల 28న విజయనగరం జిల్లా కురుపాంలో అమ్మఒడి నగదు జమ కార్యక్రమాన్ని ముఖ్యమంత్రి జగన్‌ బటన్‌ నొక్కి ప్రారంభించారు.

ప్రకాశం జిల్లా పామూరులో తొలుత కొందరు తల్లుల ఖాతాల్లోకి రూ.13 వేలు జమయ్యాయి. అయితే ఆ తర్వాత రూ. చాలా మంది తల్లుల ఖాతాల్లో తొమ్మిది వేలు పడటం ప్రారంభించింది. తమ ఫోన్లలో వచ్చిన బ్యాంకు మెసేజ్‌లు చూసి వారంతా అయోమయానికి గురవుతున్నారు. గత కొద్ది రోజులుగా బ్యాంకులు, సచివాలయాలకు పరుగులు తీస్తున్నారు.

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): నవరత్నాల కోసం ఆర్భాటంగా బటన్ నొక్కుతున్న ముఖ్యమంత్రి జగన్ (సీఎం జగన్) పడిపోతున్నా.. పడిపోతున్నా చూడడం లేదని పలువురు వ్యాఖ్యానిస్తున్నారు. పాఠశాలకు వెళ్లే చిన్నారులు ఉన్న ప్రతి ఇంటికి రూ.13 వేలు అందించే అమ్మ ఒడి పథకానికి సీఎం జగన్ బటన్ నొక్కి 20 రోజులు గడిచాయి. అయితే రాష్ట్రంలోని తల్లులందరి ఖాతాల్లోకి ఇంకా డబ్బులు చేరలేదు. అంతేకాదు కొందరికి రూ. కొన్ని జిల్లాల్లో తొమ్మిది వేలు, రూ. మరికొన్ని చోట్ల ఐదు వేలు. మిగిలిన మొత్తం త్వరలో జమ’ అంటూ వస్తున్న మెసేజ్ లను చూసి తల్లులు కంగారు పడుతున్నారు. ఆయా కార్పొరేషన్ల ద్వారా తగిన మొత్తం ఇస్తామని చెబుతున్నారు. అమ్మ ఒడి వాయిదాల పర్వంగా మారిందని పలువురు వాపోతున్నారు. అసలు విషయానికి వస్తే అమ్మ ఒడి పథకంపై రాష్ట్రవ్యాప్తంగా అమ్మానాన్నలకు అపనమ్మకం నెలకొంది. కుటుంబంలో ఎంతమంది పిల్లలున్నా అందరికీ ఇస్తానని అధికారంలోకి రాకముందు చెప్పిన జగన్… ఆ తర్వాత మాట మార్చారన్నారు. అర్హులైన 80 లక్షల మంది లబ్ధిదారులకు 45 లక్షల మందికి మాత్రమే మంజూరు చేసి చేతులు దులుపుకున్నారు. ఆ తర్వాత మంజూరైన వారిలో కూడా అందరికీ పథకం అందడం లేదు. జాబితాలను ఫిల్టర్ చేసి సచివాలయాలకు పంపించారు. అయితే సచివాలయాలకు పంపిన జాబితాలో పేరున్న వారికి కూడా ఊరట లభించడం లేదు. ఇదేమిటని సచివాలయ సిబ్బందిని అడిగితే.. తమకేమీ తెలియదని చెబుతున్నారు. ఇప్పుడు ఇచ్చే రూ.13 వేలు ఆలస్యం చేయడమే కాకుండా విడతల వారీగా కొందరికి కొద్దికొద్దిగా విడుదల చేయడంపై తల్లులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. గతంలో చెప్పినా… అమ్మ ఒడి చాలా మందికి జమ కాలేదని వారంతా గుర్తు చేస్తున్నారు.

ఒక్కసారి వస్తే ఇంకో సంవత్సరం అనుమానమే!

రాష్ట్రవ్యాప్తంగా ‘అమ్మఒడి’ నాలుగు ధపాలు విడుదలయ్యాయి. అయితే అర్హులైనప్పటికీ ఈ నాలుగుసార్లు అమ్మ ఒడి అందుకున్న తల్లుల్లో సగం మంది కూడా లేరని ప్రభుత్వ లెక్కలు చెబుతున్నాయి. వన్ ఇయర్ ప్లాన్ తీసుకున్న వారు ఇంకో సంవత్సరం పడుతుందన్న గ్యారెంటీ లేదు! కొంత మంది లబ్ధిదారులకు రెండేళ్లు ఆగిపోగా, మరికొందరికి మూడేళ్లుగా డబ్బులు అందాయి. మరోవైపు.. అర్హులైనప్పటికీ పథకం మంజూరైనప్పటికీ తమ ఖాతాల్లో డబ్బులు జమ కాలేదని లబ్ధిదారులు సచివాలయాల చుట్టూ తిరుగుతూ సిబ్బందికి మొరపెట్టుకుంటున్నారు. వాటికి సమాధానం చెప్పలేక సిబ్బంది తలలు పట్టుకుంటున్నారు.

కారణం ఇదే..!

దాదాపు 45 లక్షల మంది అమ్మఒడి పథకం లబ్ధిదారులకు మంజూరు చేస్తూ అన్ని సచివాలయాలు ఇప్పటికే లబ్ధిదారుల జాబితాలను విడుదల చేశాయి. ఒక్కొక్కరికి రూ.13 వేల చొప్పున మొత్తం రూ.6300 కోట్లు లబ్ధిదారుల ఖాతాల్లోకి విడుదల చేస్తామని గత నెల 28న సీఎం బటన్ నొక్కి ప్రకటించారు. కానీ అప్పుడు ప్రభుత్వం వద్ద రూ.2 వేల కోట్లు మాత్రమే ఉన్నాయి. వాటిని ఇంకా సర్దుబాటు చేస్తున్నారు. అంటే.. మరో రూ. నాలుగు వేల కోట్లకు పైగా నిధుల కొరత ఉంది. అమ్మ కష్టాలకు కారణం ఇదే కానీ, సచివాలయ సిబ్బంది మాత్రం ఈ విషయాన్ని చెప్పడానికి సాహసించడం లేదు. పత్రికలు, టీవీల్లో జగన్ ప్రకటనలు చూసిన లబ్ధిదారులు సచివాలయాల వద్ద బారులు తీరుతున్నారు. జగన్ ఒక్కసారి బటన్ నొక్కి ఉద్యోగులను విడుదల చేస్తే డబ్బులు ఎందుకు రాలేదని ఉద్యోగులను నిలదీస్తున్నారు. ‘డబ్బులు లేకుంటే బటన్ నొక్కడమే మా చావు’ అంటూ సచివాలయ సిబ్బంది ప్రభుత్వంపై అసహనం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

‘లాగిన్’తో సమస్యలు

కొత్తగా చేరిన పాఠశాలల్లో లాగిన్ కాకపోవడంతో అలాంటి విద్యార్థులకు అమ్మ ఒడి విడుదల కావడం లేదు. అదేవిధంగా గతేడాది పదోతరగతి చదివిన విద్యార్థులు ఇంటర్‌లో కళాశాలల్లో చేరుతున్నారు. మంజూరైనందున జాబితాలో పేర్లు సచివాలయాలకు వస్తున్నాయి. కానీ కాలేజీల్లో ఇంకా లాగిన్ కాకపోవడంతో అమ్మఒడి ప్రయోజనం వారికి అందడం లేదు. లాగిన్ ద్వారా విద్యార్థుల వివరాలను అప్‌లోడ్ చేయకపోతే, అలాంటి విద్యార్థులు డబ్బు పొందలేరు. ప్రభుత్వం లబ్ధిదారులందరికీ అమ్మ ఒడిని పూర్తి స్థాయిలో జమ చేయకపోవడంతో లబ్ధిదారుల్లో తీవ్ర ఆందోళన నెలకొంది. కొంత డబ్బు పొందిన వారు మిగిలిన మొత్తాన్ని వాయిదాల పద్ధతిలో జమ చేస్తారని అసహనం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-24T15:57:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *