ఆహార నియమాలు: ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే ఇవే మార్గాలు..!

మీరు ఎంత ఎక్కువ తింటే అంత బరువు తగ్గగలిగితే అది గొప్పది కాదా? కానీ నిజానికి మీరు మీ కడుపుని ఖాళీ చేయకుండా కడుపు నిండా తినడం ద్వారా అధిక బరువును తగ్గించుకోవచ్చు. అయితే అందుకోసం ఆహారంలోని మూలకాలు మరియు పోషకాలు అంతర్గత జీవక్రియపై ఎలా ప్రభావం చూపుతాయో తెలుసుకోవాలి మరియు ఆరోగ్యకరమైన సమతుల్య ఆహారాన్ని ఎంచుకోవాలి.

చక్కెర వ్యసనం

షుగర్ డ్రగ్స్ కంటే ఎక్కువ వ్యసనపరుడైనదని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. పేగుల్లో ఉండే చెడు బ్యాక్టీరియాకు చక్కెర ఆహారంగా పనిచేస్తుంది. ఇది శరీరంలో బాధాకరమైన వాపులు (మంట), సోరియాసిస్, మొటిమలు, తామర, స్ట్రెచ్ మార్క్స్ వంటి చర్మ సంబంధిత సమస్యలను కలిగిస్తుంది. చక్కెర చర్మం కింద ఉన్న కొల్లాజెన్ ఆకారాన్ని మార్చుతుంది మరియు చర్మం దాని స్థితిస్థాపకతను కోల్పోయి బిగుతుగా మారుతుంది. కాబట్టి తీపి కోసం చక్కెరకు బదులుగా గింజలను తినండి. పళ్లు సహజ సర్వనామాలు. తెల్ల చక్కెర, బ్రౌన్ షుగర్, సుక్రలోజ్, మాపుల్ షుగర్, మొలాసిస్ మరియు తేనెను నివారించండి. పంచదారలా తియ్యగా ఉండాలంటే ‘స్టెవియా’ని ఎంచుకోవచ్చు. రక్తంలో చక్కెర స్థాయిలు ఎక్కువగా పెరగకుండా నిరోధిస్తుంది.

వీటిని నివారించండి: సాధారణ కార్బోహైడ్రేట్లు చాలా త్వరగా సాధారణ చక్కెరలుగా మారుతాయి. రక్తంలో చక్కెర స్థాయిలు పెరగకుండా నిరోధించడానికి కాంప్లెక్స్ కార్బోహైడ్రేట్లు తినాలి. అవి తక్కువ త్వరగా చక్కెరగా మారుతాయి. కాబట్టి రక్తంలో చక్కెర స్థాయిలు పెరగవు. ఇన్సులిన్ పెరగకుండా ఉండే చిలగడదుంపలు, గుమ్మడికాయ మరియు క్వినోవా వంటి కార్బోహైడ్రేట్‌లను ఎంచుకోండి.

హార్మోన్ల అసమతుల్యత

గ్లూటెన్, ధాన్యాలు, పాడి… ప్రధాన హార్మోన్ అసమతుల్యత కారకాలు. వీటితో పాటు తీవ్రమైన మానసిక ఒత్తిడి కూడా ఈ సమస్యకు దారి తీస్తుంది. అయినప్పటికీ, శరీరంలో ప్రస్తుతం అసమతుల్యత ఉన్న ప్రధాన హార్మోన్లు మరియు ఆ హార్మోన్ల ప్రవర్తనకు బాధ్యత వహించే కొన్ని రుగ్మతలు ఉన్నాయి. అంటే…

ప్రొలాక్టిన్: తినే రుగ్మతలు, హైపోథైరాయిడిజం, కాలేయం పనిచేయకపోవడం మరియు పిట్యూటరీ గ్రంథిలో ప్రొలాక్టినోమా అని పిలువబడే కణితి (ప్రోలాక్టిన్ అధికంగా విడుదల అవుతుంది) ఈ హార్మోన్ అసమతుల్యతకు ప్రధాన కారణాలు. లక్షణాలను బట్టి వైద్యులను కలిసి చికిత్స చేసి ఈ హార్మోన్ స్రావాన్ని సరిచేయాలి.

ఎండోమెట్రియోసిస్: ప్రొజెస్టెరాన్ హార్మోన్ తగ్గడం వల్ల ఎండోమెట్రియోసిస్ రావచ్చు. దీని కోసం, ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ ప్రవాహాన్ని తగ్గించే మందులతో పరిస్థితిని నియంత్రించవచ్చు.

PCO, PCOD: షుగర్ ఫుల్ స్టాప్ మానేయండి, ఫైబర్ పెంచండి, తక్కువ గ్లైసెమిక్ డైట్ తినండి, ప్రొటీన్లు మరియు ఒమేగా 3 కొవ్వులు ఎక్కువగా ఉంటాయి. ఇది బరువును తగ్గిస్తుంది. బరువు తగ్గడం ఇన్సులిన్ నిరోధకత మరియు అధిక ఆండ్రోజెన్ల సమస్యను తగ్గిస్తుంది. ఫలితంగా పీసీఓ, పీసీఓడీ సమస్యలు అదుపులో ఉంటాయి. రోజూ 20 నిమిషాల పాటు రెగ్యులర్ బ్రిస్క్ వాకింగ్ చేయడం ద్వారా ఇవన్నీ సాధించవచ్చు.

థైరాయిడ్ సమస్యలు

వాతావరణంలో కాలుష్యం, టాక్సిన్స్ ప్రభావం వల్ల థైరాయిడ్ గ్రంథి పనితీరు దెబ్బతింటుందని పరిశోధకులు చెబుతున్నారు. వాయు కాలుష్యం, సబ్బులలోని రసాయనాలు మరియు ఆహార నిల్వకు ఉపయోగించే ప్రిజర్వేటివ్స్ థైరాయిడ్ గ్రంథిని దెబ్బతీస్తాయి. ఎమోషనల్ హెచ్చు తగ్గులతో పాటు శరీర బరువు కూడా పెరుగుతుంది. థైరాయిడ్ సమస్య వంశపారంపర్యంగా లేదా జన్యుపరంగా మాత్రమే అని మీరు అనుకుంటే, అది అపోహ! కొత్త కార్ల తయారీలో వాడే రసాయనాలు, అవి కాలిపోకుండా కొత్త ఫర్నిచర్, ఆహార నిల్వలో వాడే ప్రిజర్వేటివ్స్ థైరాయిడ్ గ్రంథిని ప్రభావితం చేస్తాయి. మానసిక ఒత్తిడి వల్ల థైరాయిడ్ పనితీరు దెబ్బతింటే నీరసం, నీరసం ఏర్పడతాయి. థైరాయిడ్ స్రావం తగ్గితే నీరసం, నీరసం, బరువు పెరుగుతాయి. స్రావం పెరిగినట్లయితే పొడి చర్మం, బరువు తగ్గడం మరియు ఆందోళన యొక్క లక్షణాలు కనిపిస్తాయి.

● పోషక చికిత్స: కొన్ని ఖనిజ లవణాలు థైరాయిడ్ పనితీరును నియంత్రిస్తాయి. రాగి, జింక్, సెలీనియం, అయోడిన్ లను నిర్దిష్ట మోతాదులో ఇచ్చి చికిత్స తీసుకుంటే థైరాయిడ్ సమస్య అదుపులో ఉంటుంది. రాగి మరియు జింక్ పరిమాణాలు చాలా ఖచ్చితంగా ఉండాలి. లేదంటే హైపోథైరాయిడిజం తలెత్తుతుంది. థైరాయిడ్ గ్రంధి యొక్క సరైన పనితీరుకు విటమిన్ ఎ కూడా అవసరం!

శుద్ధి లేదు

ఆహారం శుభ్రంగా మరియు రుచిగా ఉండాలి. కానీ అదే శుద్ధి చేసిన ఆహారాన్ని ప్యాకెట్లలో పెట్టి తినడం మంచిది కాదు. ఇటువంటి ప్రాసెస్ చేయబడిన ఆహారంలో అదనపు ప్రిజర్వేటివ్‌లు, కృత్రిమ రంగులు మరియు రుచులు ఉంటాయి. ఇవన్నీ ఆరోగ్యానికి హానికరం. ఇందులో అధిక మొత్తంలో ట్రాన్స్ ఫ్యాట్స్, ఉప్పు మరియు చక్కెర కూడా ఉంటాయి. కాబట్టి ప్యాకెట్ ఫుడ్స్‌కు దూరంగా ఉండాలి. వీటిలో వాపును కలిగించే పదార్థాలు ఉంటాయి. అవి శరీరాన్ని మరింత సున్నితంగా మరియు వివిధ రకాల అలెర్జీలకు గురి చేస్తాయి. గ్లూటెన్ రహిత ప్యాకెట్ ఆహారాలు కూడా చాలా శుద్ధి చేయబడతాయి మరియు గ్లూటెన్ రహిత పిండిని కలిగి ఉంటాయి. ఇవన్నీ విషంతో సమానం. మీరు గ్లూటెన్ రహిత ఆహారాన్ని తినాలనుకుంటే, మీరు పాలిష్ చేయని గోధుమలు, బియ్యం, తృణధాన్యాలు మరియు క్వినోవా తినాలి. ప్యాకెట్లలో కనిపించే చిప్స్ మరియు కేక్‌లకు దూరంగా ఉండాలి. వీటితో పాటు, ప్యాకెట్లు మరియు ప్లాస్టిక్ కంటైనర్లలో కనిపించే శుద్ధి చేసిన నూనెలను (పొద్దుతిరుగుడు, వేరుశెనగ) కూడా నివారించాలి. ఫ్రక్టోజ్, సుక్రోజ్, డెక్స్ట్రోస్ వంటి ఈ చక్కెరలన్నీ హార్మోన్ల పనితీరును దెబ్బతీసి స్థూలకాయులను చేస్తాయి.

ఉప్పు… మితిమీరిన వ్యర్థం

ఆహారంలో ఉప్పు అవసరం. ఆహారానికి రుచిని అందించడంతో పాటు, నరాలు, రక్తంలో చక్కెర స్థాయిలు మరియు హార్మోన్ల స్రావాల మధ్య ప్రసారానికి ఉప్పు అవసరం! కానీ అవసరానికి మించి ఉప్పు తీసుకుంటూ ఉంటాం. ఇది దుఃఖాన్ని తెస్తుంది. వాస్తవానికి, వైద్యులు రోజుకు 6 గ్రాముల ఉప్పును మాత్రమే సిఫార్సు చేస్తారు. ఇది ఒక చెంచా కంటే తక్కువ. 6.8 గ్రాముల ఉప్పు తినే వారి కంటే రోజుకు 13 గ్రాముల కంటే ఎక్కువ ఉప్పు తీసుకునే వారికి గుండె సమస్యలు వచ్చే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉందని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

● ఆరోగ్యకరమైన ఉప్పు: లవణాలలో ‘హిమాలయన్ పింక్ సాల్ట్’ అనే లేత గులాబీ ఉప్పు శ్రేష్ఠమైనది. ఇందులో 84 రకాల ఖనిజ లవణాలు ఉంటాయి. అలాగే ఇన్సులిన్ హార్మోన్ ను బ్యాలెన్స్ చేసే శక్తి సముద్రపు ఉప్పుకు ఉంది. ఈ సముద్రపు ఉప్పు కంటే నల్ల ఉప్పు మంచిది. ఈ ఉప్పు నలుపు రంగులో ఉండే మలినాల వల్ల వస్తుంది. కాబట్టి భయపడాల్సిన పనిలేదు.

ఉపవాసం ఉత్తమ ఔషధం

కలుషిత వాతావరణంలో శరీరంలోని కాలుష్య కారకాలు మరియు టాక్సిన్స్‌ను బయటకు పంపడానికి ఉపవాసం మంచి మార్గం. అల్పాహారం రోజులో అత్యంత ముఖ్యమైన భోజనంగా పరిగణించబడుతుంది. అయితే మధ్యాహ్న భోజనానికి ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలని వైద్యులు చెబుతున్నారు. జీర్ణ అగ్ని మధ్యాహ్న సమయంలో మరింత శక్తివంతమైనది. కాబట్టి మధ్యాహ్న భోజనం భారీగా ఉండాలి. కాబట్టి భోజనం మానేసి రోజంతా ఉపవాసం ఉండే బదులు అడపాదడపా ఉపవాసం పని చేస్తుంది.

● ఎలాంటి ఉపవాసం?: అడపాదడపా ఉపవాసం అంటే ఏ సమయంలోనైనా ఉపవాసం ఉండకూడదు. చివరి భోజనం మరియు తదుపరి భోజనం మధ్య 14 నుండి 18 గంటల గ్యాప్ ఉండాలి. ప్రతి రోజు రెండు భోజనాల మధ్య కనీసం 16 గంటల గ్యాప్ ఉంటే, పెరిగిన శక్తి స్థాయిలు స్పష్టంగా అనుభూతి చెందుతాయి. మీ ఉదయం టీ మరియు కాఫీలో రెండు చెంచాల పాలు వేసి చక్కెర లేకుండా త్రాగాలి. రాత్రి భోజనం చేస్తే మళ్లీ భోజనం చేయాలి. ఈ నియమాన్ని పాటిస్తే, రాత్రి భోజనం మరియు భోజనం మధ్య 14 నుండి 18 గంటల విరామం ఉంటుంది.

● ఈ ఉపవాసంతో: అధిక బరువు కోల్పోతారు. ముఖ్యంగా పొట్ట చుట్టూ ఉన్న కొవ్వు కరిగిపోతుంది. సెల్ మరమ్మత్తు జరుగుతుంది. టైప్ 2 డయాబెటిస్ వచ్చే ప్రమాదం లేదు. హార్మోన్ల ఆటంకాలు తగ్గుతాయి.

వాపు

ఇవి వ్యాధి యొక్క మొదటి సంకేతాలు. ఇవి కీళ్ల నొప్పులు (కీళ్లవాతం), గుండె సమస్యలు, ప్రకోప ప్రేగు సిండ్రోమ్ (విరేచనాలు), మధుమేహం మరియు కొన్ని రకాల క్యాన్సర్‌ల యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు. ఆహారం సరిపోకపోతే, ప్రేగులలో మంట మొదలవుతుంది. ఈ సమస్య భవిష్యత్తులో హార్మోన్లను కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది. కొందరికి నుదుటిపై మొటిమలు వస్తాయి. దీనికి కారణం పాల ఉత్పత్తుల కొరత. ఈ ఇన్‌ఫ్లమేటరీ పదార్థాల్లో ప్రధానమైనవి… చక్కెర, రెడ్ మీట్, గ్లూటెన్. మాంసం మరియు చక్కెరలు చర్మం యొక్క pH విలువలను మారుస్తాయి. అంతే కాదు పెద్దపేగులోని బ్యాక్టీరియాను కూడా మార్చేస్తాయి.

● ఆహారాన్ని తగ్గించడం: పొట్టు తీయని మరియు పాలిష్ చేయని ధాన్యాలు, సేంద్రీయ కూరగాయలు, గింజలు, పసుపు, బ్రోకలీ మరియు నిమ్మకాయలను ఎక్కువగా తినండి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *