కాలేయం: మీకు ఈ లక్షణాలు ఉన్నాయా? కానీ కాలేయం..!

వైద్యుడు! మాకు తాగుడు అలవాటు ఉంది. కామెర్లు తరచుగా ఇబ్బంది పెడతాయి. అయితే కామెర్లు వచ్చిన ప్రతిసారీ మూలికా మందుతో సర్దుకుంటాడు. ఈ ఔషధం సరైనదేనా? అతని కాలేయం యొక్క ఆరోగ్యాన్ని ఖచ్చితంగా అంచనా వేయడానికి ఏమి చేయాలి? ఏ లక్షణాలు గమనించాలి?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్

గుండెపోటు వంటి కాలేయంపై దాడి ఉండదు. కాలేయ వ్యాధి కోలుకోలేని మరియు అభివృద్ధి చెందినప్పుడు మాత్రమే లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. ఆ సమయంలో కాలేయ మార్పిడి మాత్రమే ప్రత్యామ్నాయం. కాలేయ వ్యాధికి వంద కారణాలు ఉన్నాయి. వీటిలో, ఆల్కహాల్, హెపటైటిస్ బి, హెపటైటిస్ సి మరియు కొవ్వు కాలేయం కాలేయం దెబ్బతినడానికి అత్యంత సాధారణ మరియు ముఖ్యమైన కారణాలలో కొన్ని. కాలేయం సిర్రోసిస్ యొక్క కోలుకోలేని దశకు చేరుకునే వరకు లక్షణాలు కనిపించవు. విపరీతమైన నీరసం, అలసట, కండరాలు క్షీణించడం వంటి లక్షణాలు మొదట్లో కనిపించవచ్చు. వ్యాధి తీవ్ర దశలో రక్తపు వాంతులు, మలం నల్లబడడం, కామెర్లు, కడుపులో నీరు చేరడం, కాళ్ల వాపు, శ్వాస ఆడకపోవడం, గందరగోళం, మత్తు మొదలైన లక్షణాలు కనిపిస్తాయి.

వ్యాయామం తప్పనిసరి!

నాన్-ఆల్కహాలిక్ స్టీటోహెపటైటిస్ – ఫ్యాటీ లివర్ డిజార్డర్ ‘NASH’ నుండి ఉత్పన్నమయ్యే సిర్రోసిస్ ఇటీవలి కాలంలో మరింత ప్రముఖంగా మారింది. కోవిడ్ కాలంలో వ్యాయామానికి అవకాశం లేకుండా ఒత్తిడితో కూడిన జీవనశైలిని గడపడం దీనికి ప్రధాన కారణం. అలాగే, ఊబకాయం, మధుమేహం మరియు అధిక కొలెస్ట్రాల్‌తో మెటబాలిక్ సిండ్రోమ్ ఆల్కహాల్ వల్ల కలిగే కాలేయానికి హాని కలిగించవచ్చు. ఈ పరిస్థితిని నివారించడానికి, ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని అనుసరించాలి, క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం లేదా యోగా చేయాలి మరియు అధిక రక్తపోటు మరియు మధుమేహం వంటి సమస్యలను అదుపులో ఉంచుకోవాలి.

కాలేయ గాయాలు!

కామెర్లు కాలేయ వ్యాధికి సంకేతం. అయితే కామెర్లు రావడానికి కారణమైన కాలేయ వ్యాధికి అసలు కారణాన్ని వైద్య సహాయంతో కనిపెట్టి తగిన చికిత్స తీసుకోవడం చాలా ముఖ్యం. హెర్బల్ మందులు మరియు ఇతర మూలికా మందులు కాలేయానికి మంచి కంటే ఎక్కువ హాని కలిగిస్తాయి. కొన్ని సందర్భాల్లో ఇది తీవ్రమైన కాలేయ వైఫల్యానికి దారితీస్తుంది. అటువంటి సందర్భాలలో కాలేయ మార్పిడి అవసరం. కాబట్టి కామెర్లు కనిపించినప్పుడు, కాలేయ వ్యాధి మరింత పురోగతిని నివారించడానికి వైద్య సలహా తీసుకోవాలి. ఆకలి లేకపోవడం, కడుపు నిండుగా అనిపించడం, మగత, బరువు తగ్గడం, కాళ్ల వాపు వంటి లక్షణాలు కనిపిస్తే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి. ఆలస్యం కాలేయ సిర్రోసిస్ లేదా కాలేయ క్యాన్సర్‌కు దారి తీస్తుంది.

– డాక్టర్ నవీన్ పోలవరపు

చీఫ్ లివర్ స్పెషలిస్ట్, అపోలో హాస్పిటల్స్, హైదరాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *