గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజీ: కడుపులో ఈ సమస్యలు తలెత్తినప్పుడు లైట్ తీసుకోకండి! వెంటనే ఇలా చేయండి!

కడుపు మంట, కడుపు ఉబ్బరం, నొప్పి, వికారం, వాంతులు.. వీటిని మనం పెద్దగా పట్టించుకోము. ఇలాంటి చిన్న చిన్న సమస్యలకు వైద్యుల వద్దకు పరుగులు తీయడం అవసరమా? చేతినిండా మాత్రలు మింగేసి సెటిల్ అయిపోదాం అనుకుంటున్నాం! అయితే ఇవి రాబోయే ఆరోగ్య ముప్పును సూచిస్తాయని వైద్యులు అంటున్నారు.

ఆరోగ్యం విషయానికొస్తే చాలా మంది గోటి సమస్యలను గొడ్డలిపెట్టుకి తీసుకువస్తున్నారు. పరిస్థితి అసహనంగా మారితే తప్ప వైద్యుల వద్దకు వెళ్లేందుకు ఇష్టపడరు. అంతేకాకుండా, కడుపు మరియు ప్రేగులకు సంబంధించిన కొన్ని లక్షణాలు అజీర్ణం లేదా చిన్న ఇన్ఫెక్షన్ అని నిర్ధారణ చేయబడుతున్నాయి. కానీ అసిడిటీ, వాంతులు మరియు విరేచనాలు జీర్ణవ్యవస్థలో సమస్యలకు సంకేతాలు. ఇవి ఒకటే అయితే, అజాగ్రత్తగా ఉండకండి మరియు వెంటనే వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

gasr.jpg

జీర్ణాశయ పుండు

సమయానికి ఆహారం తీసుకోకపోవడం, వేపుడు ఎక్కువగా తినడం, పెయిన్ కిల్లర్స్ వాడటం…ఇలాంటివి మనమంతా చేస్తాం! కానీ ఈ అలవాట్లు అదుపు తప్పితే అవసరానికి మించి స్టొమక్ యాసిడ్ ఉత్పత్తి అయి జీర్ణాశయంలో పుండు ఏర్పడుతుంది. నిజానికి, ఈ ఆమ్లం ఆహారం జీర్ణం కావడానికి ఉపయోగపడుతుంది. జీర్ణవ్యవస్థకు హాని కలిగించకుండా శ్లేష్మ పొర కూడా ఏర్పడుతుంది. అయితే మన క్రమరహిత అలవాట్ల వల్ల ఆ పొర కాలిపోయి గ్యాస్ట్రిక్ అల్సర్ ఏర్పడుతుంది. హెలికోబాక్టర్ పైలోరీ బ్యాక్టీరియా కడుపులోకి ప్రవేశించడం మరియు అదనపు యాసిడ్ ఉత్పత్తికి దోహదం చేయడం వల్ల కూడా ఈ సమస్య తలెత్తుతుంది. కడుపు ఉబ్బరం, కడుపులో మంట, ఛాతీలో మంట, మరియు కేవలం తక్కువ మొత్తంలో ఆహారంతో కడుపు నిండినట్లు అనిపించడం వంటి లక్షణాలు. అల్సర్ల నుండి రక్తస్రావం కూడా కొంతమందికి రక్తం మరియు నల్లటి మలం యొక్క వాంతులు కలిగిస్తుంది. అల్సర్ లక్షణాలను నిర్లక్ష్యం చేస్తే కొన్ని రకాల అల్సర్లు క్యాన్సర్‌గా మారే ప్రమాదం ఉంది. అది జరిగినప్పుడు, బరువు తగ్గడం, అన్నం తిన్నప్పుడు మలబద్ధకం, వాంతులు వంటి లక్షణాలు మొదలవుతాయి. అల్సర్ ఉన్నవారికి క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం ఉంది, కాబట్టి రెండు మూడు వారాల పాటు అల్సర్ లక్షణాలు కనిపిస్తే లేదా బరువు తగ్గితే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

gs2.jpg

రక్తపరీక్షలు మరియు ఎండోస్కోపీలతో గ్యాస్ట్రిటిస్, పేగు మంట, గడ్డలు, క్యాన్సర్ మరియు అల్సర్‌లను గుర్తించవచ్చు. యాసిడ్ ఉత్పత్తిని తగ్గించే మందులు తీసుకోవడం, సమయానికి ఆహారం తీసుకోవడం, ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం తీసుకోవడం ద్వారా అల్సర్లు అదుపులో ఉంటాయి. అల్సర్‌లు ముదిరిపోయి, బయాప్సీ ద్వారా క్యాన్సర్‌ని నిర్ధారించినప్పుడు, వైద్యులు దశ ఆధారంగా సరైన చికిత్సను ఎంచుకుంటారు.

ప్రేగులలో పుండ్లు (పెద్దప్రేగు శోథ)

పెద్ద మరియు చిన్న ప్రేగులు రెండూ కూడా పూత పొందవచ్చు. ప్రాసెస్ చేసిన ఆహారాన్ని తినే అలవాటు పెరగడం వల్ల పేగు మంట కేసులు కూడా ఇటీవలి కాలంలో పెరుగుతున్నాయి. నీళ్ల విరేచనాలు, మలంలో రక్తం, కడుపునొప్పి మరియు బరువు తగ్గడం వంటి లక్షణాలతో ఈ సమస్య మొదలవుతుంది. సమస్య తీవ్రమైతే పేగుల్లో అడ్డంకి ఏర్పడి వాంతులు అవుతాయి. ఈ సమస్యను నివారించడానికి, ప్రాసెస్ చేసిన ఆహారాన్ని తగ్గించి, ఆర్గానిక్ ఫుడ్ తినండి. పసుపు మరియు వెల్లుల్లిని ఉపయోగించడం ద్వారా పేగు మంటను నియంత్రించవచ్చు. ప్రాసెస్డ్ ఫుడ్ తినడం అలవాటు పెరగడం, పసుపు, వెల్లుల్లి వాడకం తగ్గడం వల్ల పేగు పూత పెరుగుతోంది. మధుమేహం మాదిరిగానే ఈ సమస్య జీవితాంతం ఉంటుంది. కాబట్టి పేగుకు పూత రాకుండా చూసుకోవాలి. వచ్చిన తర్వాత నియంత్రించండి. ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేయడం వల్ల పేగు చిల్లులు ఏర్పడి, విషపూరితం మరియు ప్రాణాంతకం కావచ్చు. అలాగే పేగులోని పొరను చికిత్సతో సరిచేయకపోతే 20 నుంచి 30 ఏళ్లలో క్యాన్సర్‌గా పరిణామం చెందే ప్రమాదం ఉంది. చిన్న ప్రేగులలో హెర్నియా ఏర్పడినట్లయితే, ప్రేగు వివిధ అవయవాలకు జోడించబడుతుంది. చిన్నపేగు, మూత్రాశయం, కిడ్నీలు చేరడం వల్ల మూత్రంలో మలం, స్త్రీలలో గర్భాశయానికి అనుసంధానం కావడం వల్ల యోని నుంచి మలం బయటకు వస్తుంది. మలద్వారం చుట్టూ కూడా ఫిస్టులా ఏర్పడుతుంది. టీనేజర్ల నుంచి 30 ఏళ్లలోపు వారిలో పేగు పూత సమస్య ఎక్కువగా ఉంటుంది.

రక్త పరీక్ష, మల పరీక్ష, కోలనోస్కోపీ ద్వారా పేగు ఫలకం యొక్క స్థానం మరియు తీవ్రత ఆధారంగా వైద్యులు చికిత్సను నిర్ణయిస్తారు. మాత్రలు, ఇంజెక్షన్లు, శస్త్రచికిత్సలను ఎంచుకోండి. పేగులో రంధ్రం ఏర్పడే వరకు లక్షణాలు కొనసాగినప్పుడు వైద్యుడిని చూడటం అవసరం.

పెద్దప్రేగు కాన్సర్

పాలీప్స్, పెద్ద ప్రేగులలో పాపిల్లే లాంటి నిర్మాణాలు, క్యాన్సర్‌గా మారడానికి 20 సంవత్సరాల అవకాశం ఉంది. కాబట్టి వాటిని పాలిప్ దశలోనే తొలగిస్తే క్యాన్సర్ ముప్పు నుంచి తప్పించుకోవచ్చు. కాబట్టి 45 ఏళ్లు పైబడిన వారు కొలనోస్కోపీ ద్వారా పాలిప్స్‌ని గుర్తించి తొలగించాలి. మన దేశంలో పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్‌కు పాశ్చాత్య ఆహారమే ప్రధాన కారణం. మలం విడదీయడం, ప్రేగు కదలికలు సక్రమంగా లేకపోవడం, మలవిసర్జనలో ఆకస్మిక మార్పులు, మలంలో రక్తం, మలద్వారం దగ్గర అసౌకర్యం, ఒక నెల కంటే ఎక్కువ కాలం పాటు కదలిక, ఆకస్మిక బరువు తగ్గడం లేదా రక్తహీనత వంటి లక్షణాలు ఉంటే వైద్యుడిని సంప్రదించాలి.

ఇది క్యాన్సర్ అని తేలితే, వైద్యులు దాని దశ, స్థానం, తీవ్రత మరియు వ్యాప్తి ఆధారంగా చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. కేన్సర్ పేగులకే పరిమితమైతే ఎండోస్కోపీ ద్వారా కోసి తొలగించవచ్చు. కొన్నిసార్లు శస్త్రచికిత్స అవసరం. క్యాన్సర్ పేగు నుండి కాలేయానికి వ్యాపిస్తే, మొదట కీమోథెరపీ మరియు రేడియేషన్ థెరపీ క్యాన్సర్‌ను తగ్గించడానికి ఉపయోగిస్తారు, ఆపై శస్త్రచికిత్స అవసరం.

ప్యాంక్రియాటిక్ కలహాలు

ప్యాంక్రియాస్ యొక్క పని ఆహారం యొక్క జీర్ణక్రియకు అవసరమైన ఎంజైమ్‌లను అందించడం. ప్యాంక్రియాస్ రక్తంలో చక్కెరను నియంత్రించే హార్మోన్‌ను కూడా ఉత్పత్తి చేస్తుంది. కానీ ప్యాంక్రియాస్ సమస్యతో బాధపడినప్పుడు, ఎంజైములు మరియు హార్మోన్లు విడుదల చేయబడవు. దాంతో మధుమేహం వచ్చే అవకాశాలు పెరుగుతాయి. ఆల్కహాల్ మరియు ధూమపానం ప్యాంక్రియాస్ యొక్క ప్రధాన శత్రువులు. కొవ్వు పదార్థాలు ఎక్కువగా తినడం కూడా ప్రమాదకరమే! అలాగే గాల్ బ్లాడర్ లో రాళ్లు జారి పిత్త వాహికలో పడితే ప్యాంక్రియాటిక్ సమస్య తలెత్తవచ్చు. ఈ సమస్య అకస్మాత్తుగా తలెత్తవచ్చు. లేదా క్రమంగా తీవ్రమవుతుంది. అటువంటి దీర్ఘకాలిక ప్యాంక్రియాటైటిస్‌లో నీటి విరేచనాలు మరియు బంకగా ఉండే మలం వంటి లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. ఈ సమస్యకు చికిత్సలో అదనపు ప్యాంక్రియాటిక్ ఎంజైమ్‌లను తీసుకోవడం మరియు చక్కెరను నియంత్రణలో ఉంచడం ఉంటుంది. అలాగే మద్యపానం మరియు ధూమపానం మానేయండి. ఆహారం తిన్నప్పుడు, క్లోమం నుండి ఎంజైమ్‌లు విడుదలవుతాయి మరియు దానిని జీర్ణం చేయడానికి చురుకుగా ఉంటాయి. కానీ ప్యాంక్రియాస్‌లో సమస్య పెరిగి, ఎంజైమ్‌లు పైపులోంచి బయటకు వెళ్లినప్పుడు, ప్యాంక్రియాస్ కాలిపోతుంది. దాని నుంచి విడుదలయ్యే విషాలన్నీ రక్తం ద్వారా కిడ్నీలోకి చేరి వాటిని దెబ్బతీస్తాయి. అందువల్ల, మద్యం మరియు ధూమపానం మానేయాలి. ఎగువ పొత్తికడుపు నొప్పి, వెన్నునొప్పి మరియు వాంతులు వంటి లక్షణాలను నిర్లక్ష్యం చేయకూడదు.

ga3.jpg

యాంటాసిడ్లు వాడితే?

యాంటాసిడ్ల ఉపయోగం సమస్యను మాత్రమే తగ్గిస్తుంది మరియు దానిని తొలగించదని గుర్తుంచుకోవాలి. ఈ మందుల దీర్ఘకాలిక ఉపయోగం దుష్ప్రభావాలకు దారితీయవచ్చు. ఓమిప్రజోల్ అనే యాంటాసిడ్ దీర్ఘకాల ఎముకలు అరిగిపోవడం, బోలు ఎముకల వ్యాధి, కిడ్నీ సమస్యలు, చిన్నవయస్సులోనే చిత్తవైకల్యానికి దారితీస్తుంది. కాబట్టి, ముఖ్యంగా 45 ఏళ్లు పైబడిన వారిలో ఎసిడిటీ, కడుపు ఉబ్బరం, తక్కువ తిన్న తర్వాత కడుపు నిండుగా ఉండడం, బరువు తగ్గడం వంటి లక్షణాలు రెండు మూడు వారాల పాటు కొనసాగితే యాంటాసిడ్‌లు వాడకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి.

పొట్ట దృఢంగా ఉండాలంటే…

  • ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం తినండి

  • ఆహార సమయాలను పాటించాలి

  • ప్రాసెస్ చేసిన మరియు కొవ్వు పదార్ధాల తీసుకోవడం పరిమితం చేయండి

  • సేంద్రీయ ఆహారాన్ని ఎంచుకోండి

  • మద్యపానం మరియు ధూమపానం మానేయండి

  • బయట తినడం మానుకోండి మరియు ఇంటి భోజనానికే పరిమితం చేసుకోండి.

sd.jpg

– డాక్టర్ నవీన్ పోలవరపు

సీనియర్ గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్ట్, లివర్ స్పెషలిస్ట్,

అధునాతన చికిత్సా ఎండోస్కోపిస్ట్ మరియు ఎండోసోనాలజిస్ట్,

యశోద హాస్పిటల్స్, హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *