చుండ్రు: చుండ్రు పొరలుగా ఉందా? ఈ జాగ్రత్తలతో బయటపడవచ్చు!

చుండ్రు దురదతో బాధపడే వారికే తెలుసు. దురద వచ్చిన ప్రతిసారీ వేళ్లతో తల గోకడం ఎవరికైనా అవమానం. వర్షాకాలంలో ఈ సమస్య మరింత పెరుగుతుంది. కాబట్టి వర్షాకాలంలో చుండ్రు నుండి బయటపడాలంటే ఈ జాగ్రత్తలు పాటించాలి.

వెంట్రుకలు కడిగినట్లు..

చుండ్రుకు ప్రధాన కారణం జుట్టు యొక్క అపరిశుభ్రత. ఈ కాలంలో స్నానంపై రెట్టింపు దృష్టి పెట్టండి. ప్రతి రెండు రోజులకు, కెటోకానజోల్, జింక్ పైరిథియోన్ లేదా సెలీనియం సల్ఫైడ్ ఉన్న తేలికపాటి షాంపూతో షాంపూ చేయండి. ఈ పదార్థాలు చుండ్రుకు కారణమయ్యే ఫంగస్‌ను నియంత్రిస్తాయి మరియు తలపై చుండ్రు పెరగకుండా నిరోధిస్తాయి. ఈ షాంపూని తలకు పట్టించి, మృదువుగా మసాజ్ చేసి, గోరువెచ్చని నీటితో జుట్టును కడగాలి. స్నానం చేయడానికి వేడి నీటిని ఉపయోగించడం వల్ల సహజ నూనెలు తొలగించబడతాయి మరియు జుట్టు పొడిబారుతుంది. కాబట్టి గోరువెచ్చని నీటిని వాడాలి.

పొడి చర్మం

వాతావరణంలో తేమ వల్ల జుట్టు తడిగా మారుతుంది. స్కాల్ప్ కూడా తేమగా మారి చుండ్రుకు గురవుతుంది. కాబట్టి స్కాల్ప్ పొడిగా ఉండేలా చూసుకోవాలి. తలస్నానం చేసిన తర్వాత, జుట్టును టవల్‌తో మెత్తగా తట్టి తేమను తొలగించండి. గట్టిగా మరియు కఠినంగా రుద్దవద్దు. ఇలా చేయడం వల్ల శిరోజాలు చికాకు పెడతాయి. అలాగే తడి జుట్టును కట్టుకోవడం కూడా మంచి అలవాటు కాదు. మీరు ఇలా చేస్తే, మీరు Fungsaని ఆహ్వానిస్తున్నట్టే!

ఆయిల్ మసాజ్

హెల్తీ స్కాల్ప్ కోసం, జుట్టును క్రమం తప్పకుండా నూనెతో మసాజ్ చేయాలి. యాంటీ ఫంగల్ గుణాలు కలిగిన టీ ట్రీ ఆయిల్, వేపనూనె మరియు కొబ్బరి నూనెలో కొన్ని చుక్కల రోజ్మేరీ ఆయిల్ మిక్స్ చేసి, ఈ నూనెతో తలకు మసాజ్ చేయండి. ఈ నూనెలు జుట్టుకు తేమను అందిస్తాయి మరియు చుండ్రుకు కారణమయ్యే ఫంగస్‌ను తొలగిస్తాయి. దీని కోసం, నూనెను కొద్దిగా వేడి చేసి, మీ చూపుడు వేళ్లతో జుట్టు కుదుళ్లను మసాజ్ చేయండి. రాత్రంతా అలాగే వదిలేసి ఉదయం తలస్నానం చేయండి.

పొగడ్తల రారాజు

ఒక అడవిలో సింహం ఉండేది. రాజు అయినందున, అతను చాలా పట్టుదలతో ఉన్నాడు. గర్వం ఉండేది. మరింత కోపం. ఎవరూ వినరు. సూచనలకు ప్రాధాన్యత లేదు. అసలు అడవిని పట్టించుకోవడం లేదు. దీంతో జంతువులన్నీ అసంతృప్తి చెందాయి. అంతేకాదు కొందరు వేటగాళ్లు ఓ వైపు అడవిని ధ్వంసం చేస్తున్నారు. చెట్లన్నీ నరికివేస్తున్నారు. దీంతో జంతువులన్నీ అడవిలోకి పారిపోయేవి. వీలైతే, వారు రాత్రిపూట ఇతర అడవులకు పారిపోతారు మరియు వేటగాళ్ల నుండి చనిపోతారు. కానీ కోతి మంత్రి అలాంటి మాటలు అనడు.

రాజుగారికి సలహా ఇస్తే ఏం చెబుతాడోనని మంత్రి తలచుకునేవాడు. దీనికి తోడు జింకలు, ఎలుగుబంటి, చిలుకలు… అన్నీ రాజుగారికి పూజలు చేసేవి. రాజు ఆ భజనకు అలవాటు పడ్డాడు. ఒకప్పుడు తన బాధ్యత మరచి గుహలో ఆనందంగా కూర్చుని.. పొగిడే సింహం ఉండేది. అనుకోకుండా దూరం నుంచి ఒక గుంట నక్క అడవిలోకి వచ్చింది. అది తెలివైనది. అడవిలో ఒక్క నక్క కూడా లేకపోవడంతో జంతువులన్నీ వింతగా కనిపించాయి. నక్క రాజును కలవాలనుకుంటోంది. మంత్రి తీసుకున్నారు. నక్క.. ‘సార్.. మీకు భజన అలవాటైంది’ అంది. అందరూ ఆశ్చర్యపోయారు. ఓ జింక ‘రాజుగారిని ఏమనుకున్నా.. నీకేం జరుగుతుందో తెలుసు’ అంది. ‘ప్రాణాలు పోతాయి’ అన్నది నక్క. ‘అంత అహంకారమా?’ సింహం గర్జించింది. ‘నన్ను తినేయి. పర్వాలేదు. ఈ అడవి నాశనమవుతుంటే.. ఈ భజనలకు అలవాటుపడి నిద్రపోతున్నారు. ఇది అస్సలు మంచిది కాదు’ అంది నక్క. రాజు ఒక్క క్షణం ఆలోచించాడు. మంత్రిని అడిగి విషయం తెలుసుకున్నారు. సింహం తన తప్పును గ్రహించింది. అప్పటి నుంచి సింహం గర్జించింది. వేటగాళ్లు అటువైపు రాలేదు. అడవి మళ్లీ మొక్కలతో నిండిపోయింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-10T12:51:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *